Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องการเสียบสาย USB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องการเสียบสาย USB

ตามภาพประกอบนี้ มันจะมีหัวต่ออยู่สองส่วน(ส่วนหนึ่งคือที่เขาเอาไปมัดรวบไว้กับสายสัญญาณ) ที่สงสัยคือ

1. เราต้องเสียบทั้งสองส่วนลงบนบอร์ดไหม?

2.1 ถ้าไม่ต้องเสียบ เขาทำเสริมอีกส่วนหนึ่งมาเพื่ออะไร?

2.2 ถ้าต้องเสียบ มันไม่ทำให้ไฟเกินหรือเพราะเหมือนดึงไฟมาจากสองจุดรวมเข้าเป็นจุดเดียว
    ซึ่งเกรงว่าจะมีปัญหากับอุปกรณ์พวกที่ไม่กินไฟมากอย่างเช่นพวกแฟลชไดรฟ์ เป็นต้น

ท้ายนี้ ขอขอบคุณท่านผู้รู้ที่ช่วยเผื่อแผ่ความรู้ฮ่ะ
    Attached Files

ของผมเป็นแบบหัวใหญ่อันเดียว เสียบทุกอย่างได้ปรกติคับ

ผมว่าที่เหลือ ออกมาไว้เสียบบอด ที่เรียงขาไม่เหมือนชาวบ้าน หรือไม่ทำล็อคเสียบมาให้ ให้เราเรียงเองโดยไม่ต้องผ่าคับสายไฟคับ

แต่ดูอีกทีมันเป็น 2 เส้นสองช่อง นะ^^"
    Last edited by kgb99; 23 Dec 2007, 18:44:49.

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
      ของผมเป็นแบบหัวใหญ่อันเดียว เสียบทุกอย่างได้ปรกติคับ

ผมว่าที่เหลือ ออกมาไว้เสียบบอด ที่เรียงขาไม่เหมือนชาวบ้าน หรือไม่ทำล็อคเสียบมาให้ ให้เราเรียงเองโดยไม่ต้องผ่าคับสายไฟคับ^^"
      --อื่ม-- น่าจะใช่

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะ

คือ เรื่องของเรื่องใช้เคส Lian Li อยู่ แล้วมันมีหัวต่อ USB แบบในภาพข้างบนนั้น ซึ่งปกติก็เสียบลงบอร์ดแค่ชุดเดียว อีกชุดหนึ่งปล่อยทิ้งไว้เฉยๆ ก็ใช้งานได้ตามปกติ เป็นแค่บางครั้งที่นำ External HDD แบบ 2.5" มาเสียบแล้วมันมีเสียงร้องแสดงว่าไฟไม่พอ คิดจะลองเอาส่วนที่ปล่อยไว้เฉยๆมาเสียบเพิ่มก็กลัวบอร์ดเจ๊งหรือไม่ก็อุปกรณ์ตัวอื่นเจ๊ง อันนี้เลยเป็นที่มาแห่งความสงสัย

Comment

เสียบ อันเดียวงับ ที่มี 2 ขั้วคือทามเผื่อ M/B ผิดมนุดมนา ทำมามะเหมือนชาวบ้านงับ....

ส่วนที่เสียบ Ex-HDD แล้วร้องไฟมะพอ นี้ลองเสียบหลังบอด ถ้ายังมะได้ลองเปลี่ยน PSU งับผมเคยเป็นอยู่ตัวนึง (PSU มากะcase G-View) ใช้งานได้เกือบปกติ (มีแรมพัง 2 รอบมะแน่จายเพราะมันด้วยเป่า - -) จนมารู้เอาตอนเอา Ex-HDD เสียบแล้วมันเตือนไฟมะพอเนี่ยละงับ

สุดท้าย adaptor งับเสียบไฟบ้าน เพราะ M/B ท่านจ่ายไฟ USB มะพอ Box Ex-HDD ของท่านจิงๆ ละงับ

Comment

จริงๆแล้ว ที่ทำอยู่ คือเรื่องที่ Ext Hdd ร้องไฟไม่พอนี่ ก็แค่เสียบสาย USB อีกเส้นสำหรับเพิ่มไฟโดยเฉพาะที่หน้าเคสซึ่งปกติมันจะมีสองช่องอยู่แล้ว ก็ใช้งานได้ตามปกติแล้ว

ส่วนที่ว่าให้เสียบหลังบอร์ดนั้น บังเอิญหลังบอร์ดมันมีให้ 4 ช่องและใช้เต็มหมดแล้วอีกทั้งไม่สะดวกเวลาจะ้อ้อมไปถอดๆเสียบๆด้วย

Comment

Originally posted by kgb99 View Post

ผมว่าที่เหลือ ออกมาไว้เสียบบอด ที่เรียงขาไม่เหมือนชาวบ้าน หรือไม่ทำล็อคเสียบมาให้ ให้เราเรียงเองโดยไม่ต้องผ่าคับสายไฟคับ

แต่ดูอีกทีมันเป็น 2 เส้นสองช่อง นะ^^"
              ประมานนั้นครับ

Comment

เครื่องรุ่นเก่าที่เป็น Usb1.0 เวลาเอาการ์ดมาเสียบเป็นPci Usb 2.0
                อย่างของ VIAมีออกบนการ์ด 4ช่อง เเล้วยังมีPlug ไว้ต่อไปหน้าเครื่องมาให้อีก1ชุดเป็น4 Pin สำหรับต่อออกไป ก็เสียบไอ้ตัวที่ว่านั่นล่ะครับ

Comment

Working...
                X