Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช้วยดู scep นี้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช้วยดู scep นี้หน่อยครับ

คือผมไปร้านนึมาแล้วเค้าให้ spec นี้มาอะครับอยากจะให้ช้วยดูทีครับ

cpu e6750
    m/b gigabyte DS3R
    ram g.skill 21800
    vga Galaxy 8800 GT 512 mb
    hdd 160 II
    case Masstige - a
    psu 450 cm

30000฿
    ผมอยากจะให้ช้วยดู m/b ram vga psu หน่อยครับเน้นการ์ดจอนะครับขอตัว 8800 GT ตัวที่แรงๆที่สุดตอนนี้อะครับช้วยบอกราคาประมาณหน่อยก็ดี

ถ้ามีตัวไหนที่ดีกว่าที่ Spec นี้ก็ช้วยบอกทีนะครับคือผมอยากได้ดีๆไปเลยอะครับ
    มีระบบน้ำด้วยนะ

ตอบเป็น ข้อๆ นะครับ

1. บรอดท่าน ok แล้วครับ มีให้อีกตัวเลือกก็ asus p5kr ราคาพอๆกันครับ(แล้วแต่ผู้ชอบ)
    2. ram ต้องถามว่าท่านซื้อคอมมาเพื่ออะไร ถ้าท่านซื้อมาเพื่อ oc หรือเปิด server แนะนำให้ใช้ gskill ถูกแบ้วครับ แต่ถ้าท่านซื้อมาเพื่อเล่นเกม หรือทำงานต่างๆ อยากจะบอกว่าซื้อแรมบ้านๆ อยาง คิงตั้น คอรแซ หรือคิง แมก ก็พอครับ เพราะถ้าท่าน oc หรือ เปิด server ประสิทภาพของแรมบ้าน กะ gskill พอกันครับ
    3. vga 8800 gt ถ้า เอาสุดยอด ก็แนะนำของ winfast ครับ แรง ทน (แพงกว่าอันอื่นนิดหน่อย)
    ราคาก็ประมาน 9600-9900 (ไม่แน่ใจนะครับแต่ไม่น่าเกินนี้)

Comment

ขอบคุณครับขุดๆๆอีกนิดหาคำแนะนำเพิ่มหน่อยพอดีจะซื้ออาทิตหน้าแย้วอะครับ

ถามนิดนึงถ้า psu 450cm เนี้ยไฟมันจะพอรึเปล่าครับเพราะมี ระบบน้ำ 745 แล้วที่ตั่งใจไว้ก้จะใส่พัดลมอีก 4 ตัว 90mm 80mm อย่างละ สองตัวครับ แล้ว cpu อาจจะเป็น E6850 vga xfx 8800 gt Extreme อะครับกลัวไฟมันไม่พอเท่านั้นละอิอิช่วยแนะนำหน่อยนะครับพอดีไม่ข้อยเก่งพึ่งกำลังเก็บประสบการ
      Last edited by soundpak; 24 Dec 2007, 10:52:46.

Comment

ถ้าจะเล่น psu ของ cooler master ตัวนั้น
        ผมว่าเล่น enermax ดีกว่าครับ ประกันต่างกัน 1:5 ปี
        ไอ้เจ้า monitor บอกค่าต่างๆ ไม่ได้ดีหรือสวยอย่างที่คิดหรอกครับ
        ถ้าอยากได้ psu สวยๆดีๆ แนะนำ enhance 500w ครับ ถูกด้วย สวยด้วย ประกันเยอะกว่าด้วย
        จัดสายมาให้เรียบร้อย และยังแก้ปัญหาไฟไม่พอที่คุณห่วงด้วย

ส่วน m/b ตัวนี้ผมก้อไม่ชอบ เพิ่ม 500 ได้ ds3p ดีกว่ามั้ยครับ? crossfire ได้ full atx ด้วย
        Last edited by hutchan; 24 Dec 2007, 17:18:43.

Comment

อยากถาม vga xfx 8800 gt extreme กลับของ winfast ตัวไหนแรงสุดครับ แล้วส่วน psu นี้ใช้ของ enermax 500w ก็พอแล้วใช้มั้ยครับ แล้วส่วน m\b Ds3p มันดีกว่าตรงที่ crossfire กลับ full atx แต่ full atx นี้มันคืออะไรหลอครับอยากรู้จังพอดีพึ่งเล่นคอมได้มะนานครับ

Comment

ds3p ดีกว่า ds3r คือ
            ds3p มันเป็นตัวเดียวกันกับ ds4 แต่ตัด heat pipe ออกไป
            และ chipset southbridge ที่สูงกว่า
            ds3r ด้านหลัง usb เรียงกันเป็นแถบ เยอะแยะอัปลักษณ์ชอบกล
            แต่อย่างว่าครับ แค่ความคิดเห็นส่วนตัว อยู่ที่คุณและงบครับ

full atx คือ pcb ของ m/b มันใหญ่เต็มถาดรอง m/b ที่อยู่ใน case ไงครับ
            ให้ลองเข้าไปที่ web ของ gigabyte ดูรายละเอียดตรง dimension

ส่วน xfx กับ winfast ผมื่อก่อนผมเป็นแฟน winfast โดยไม่ทราบสาเหตุ
            เห็นว่ามันแพงกว่าก็ซื้อ(ตั้งแต่สมัย riva tnt บน agp)
            ปัจจุบันทราบแล้วครับ คือไม่เห็นจะดี ออกแนวพังง่าย ไม่ทน ซ่อมยาก บัดกรียาก
            ถอดอุปกรณ์ยาก

ส่วน xfx เรียนตามตรงว่ายังใช้ไม่ถึง 2 ปี จึงไม่ทราบเบื้องลึกครับ
            แต่ใครๆก็ชมเรื่องประกันของ busitek กับ arc
            Last edited by hutchan; 25 Dec 2007, 16:28:43.

Comment

Working...
            X