overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอคำแนะนำในการลดความร้อนให้เมนบอร์ดหรือลดความร้อนของระบบครับ

OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำในการลดความร้อนให้เมนบอร์ดหรือลดความร้อนของระบบครับ

C2Q 6600 2.4 GHZ ASUS MAXIMUS FORMULA SE(ติดตั้งพัดลมที่แถมมากับบอร์ดแล้ว)
    SCYTHE INFINITY(ติดตั้งพัดลมเดิมๆ โดยจะเป่าไปทางด้านหลังเคสครับ )
    DDRII 667MHZ CORSAIR DUAL VALUE SELECT KITS 2X1 GB
    POWERCOLOR HD3870
    SB AUDIGY 4 PRO
    SEAGATE 200 GB
    ASUS DVD/RW DRIVE
    ENERMAX LIBERTY 620W
    LIAN-LI PC-V1000 PLUS(พัดลมเคส 3 ตัว ดูดเข้าด้านหน้า ดูดออกด้านข้าง และ
    ดูดออกด้านหลังเคส)
    UPS APC BR1500I
    ปิดฝาเคส และห้องไม่ติดเครื่องปรับอากาศ
    อุณหภูมิ CPU 30-32 ( CORE 47-49 )
    M/B 44-46
    NB & SB 50-52
    ขอรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับว่าจะสามารถปรับปรุงวิธีการลดอุณหภูมิให้ดีขึ้นได้อย่างไรบ้างครับ
    และไม่ทราบว่าพัดลม ZALMAN FB 123 จะช่วยได้บ้างมั๊ยครับ กำลังสนใจตัวนี้อยู่ ผมเข้าใจว่า
    น่าจะติดตั้งเพื่อเป่าลมลงเมนบอร์ด แต่ก็ไม่รู้ว่าจะติดตั้งกับเคส LIAN LI PC-V1000 PLUS ได้
    หรือไม่ เพราะพยายามพิจารณาจากลักษณะภายในของเคสแล้ว มันไม่มีที่ที่จะติดตั้งพัดลมลักษณะ
    อื่น/รุ่นอื่นได้เลย(ไม่มีจุดให้ขันน๊อตตัวพัดลมเข้ากับตัวเคส)
    ช่วยทีนะครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member xxxxxz's Avatar
    ประชาสงเคราะห์16

อันนี้ผมลองเดาดูนะครับ น่าจะเป็นที่ทางเดินลมของเคสท่านครับ

สีเขียว = พัดลม
    สีน้ำเงิน = ลมเย็น
    สีแดง = ลมร้อน

รูปแรก ผมจำลองทางลมตามที่ท่านเล่ามา
    ลมเย็นเข้าข้างหน้า แล้วมันก็ออกข้างหลังเลยครับ ไปไม่ถึงบอร์ด
    มันโดนปิดทาง เป่า hdd ได้อย่างเดียว
    Attachment 84039

รูปนี้ ลองเพิ่ม scythe kama bay เป่าลมเข้าตรงด้านหน้า (ไม่แน่ใจว่าใส่กันได้ไหม เดาว่าได้)
    Attachment 84040

รูปนี้ ไม่ต้องลงทุนเพิ่ม แต่เปลี่ยนพัดลมข้าง จากดูดออก เป็นเป่าเข้าแทน
    Attachment 84041
    Last edited by xxxxxz; 3 Nov 2008 at 00:38:39.

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

ตามที่คุณ XXXXXZ บอกแหละครับ
    ผมทำตามนั้นเลย ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
    แต่ถ้าเคสแบบ BTX ก็จะดียิ่งขึ้นครับ เพราะซีพียูจะอยู่ด้านหน้าเคส ทำให้ได้รับอากาศเย็นก่อน

OverclockZone Member

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ
    อย่าไรก็ดี ถ้าจะมีท่านอื่นจะกรุณาชี้แนะเพิ่มเติมเป็นประการใดหรือเพื่อเป็นองค์ความรู้ที่หลากหลาย
    ยินดีเช่นกันครับ
    ปล. ขออภัยคุณ xxxxxz เป็นอย่างยิ่งครับ คุณ xxxxxz ที่สนใจCPU COOLER ของผม แต่อุตส่าห์สละเวลาอันมี
    ค่าช่วยแสดงรูปประกอบคำอธิบาย แต่ผมกลับผิดนัดและไม่ได้บอกเลื่อนนัดดูของ ทำให้ คุณ xxxxxz
    เสียเวลาคอย
    ต้องขออภัยอย่างยิ่งจริงๆมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    เผอิญผมมี ACCIDENT บางประการน่ะครับ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

เพิ่มอีกนิดเเ้้้้ล้วกันเผื่อท่านอื่นที่มีปัญหาด้วยATX มีมาตรฐานอยู่ครับ เวลาซื้ออุปกรณ์เเยกชิ้นตามนั้นจะช่วยลดปัญหาด้วยครับ

Bookmarks

Bookmarks