Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าการ์ดจอ 128 M แต่แรม 2 G จะพอเล่นเกมดีๆได้ป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าการ์ดจอ 128 M แต่แรม 2 G จะพอเล่นเกมดีๆได้ป่าวครับ

ตามชื่อหัวข้อเลยจร้า

ตอบด้วยความรู้อันน้อยนิด
    เกมส์สมัยใหม่เห็นใช้แรม อย่างน้อยก็ 1-1.5 GB 2GB คงไม่มีปัญหา
    แต่ VGA 128MB ผมว่ายังพอเป็นมาตรฐานอยู่ แต่อย่างน้อยน่ะจะ 256MB ส่วนมากการ์ดระดับนี้ GPU จะไม่แรง
    เล่นเกมส์ดีๆคงไม่ค่อยไหวหรือเล่นไม่ได้เพราะสเปคไม่ถึงอะนะ

Comment

เล่นได้ครับ แต่จะปรับรายละเอียดของภาพได้ไม่สูงมากนัก เกมส์ใหม่ๆในตอนนี้อาจจะเล่นไม่ได้

Comment

เล่นแล้วไม่หนุกอ่ะครับ

Comment

อยู่ที่ว่า การ์ดจอของท่านเป็นรุ่นไหน สำคัญกว่างับ เพราะ รุ่นใหม่ๆ จะคำนวณผลได้ไว้กว่า ก็จะให้ภาพได้สวยกว่า หรือเล่นเกมที่ต้องใช้การคำนวณด้าน graphic มากๆ ได้

ความจุ RAM การ์ดจอ จะมีผลในส่วนของ ขนาดจอที่จะใช้เล่นเกม (128M นี้สำหรับ 1024*768 ปะลืม +=a") รวมถึงจำนวน object ในหน้าจอ ที่จะต้องแสดงด้วยนะ แต่จำนวน object มีผลมะมากเท่าไหร่ยกเว้นจะประมาณพวก ฉากเป็นป่า ต้นไม้เป็นร้อยๆ ต้นประมาณนั้น

ps ของผมตัวก่อนหน้านี้ใช้ 8500GT 512M หลังจากเปลี่ยนมาเป็น 8600GT 256M เล่นที่ขนาดจอ 1280*1024 นี้ 8600GT กินขาดเลยงับ

Comment

ของผมโน๊ตบุ๊คอะครับ 8400M G เองอะ แง่วว
            ยังอุตสาเล่น Crysis จนจบอีกแหนะ
            ปรับ Low สุดๆยังแลคเลย T_T
            เลยกะว่าจะอัพแรมซะหน่อย

ขอบคุณพี่ๆมากครับ
            Last edited by zenzeno; 24 Dec 2007, 11:21:47.

Comment

ผมว่า มันต้องพอๆดีกันนะ บางเกมส์ ใช้ทั้งแรมการ์ดจอ และแรมเครื่องที่เยอะคับ

Comment

ยิ่งแรมการ์ดมากๆความสามรถในการปรับความละเอียดของภาพจามากขึ้นอ่ะคับ

Comment

128 MB ที่ ทำๆ มา ผมทายว่า ดีสุดยังไง ก็ไม่เกินรุ่น GF 6600 GT หรอกครับ

เพราะ สูงกว่านั้น มันเป็น 256 MB ขึ้นหมดแล้ว ครับ

Comment

ได้ แต่ไม่ดีครับ แรมช่วยได้ แต่ เกมส์ต้องมีการ์ดจอแสดงผลดีๆ

Comment

ถ้าพวกเกมส์ที่มี unitเยอะๆ มันจะกระตุกครับ

Comment

แหะๆ

Comment

ถ้าเป็น 128 เมก แต่เป็น ddr แรม 7 ก็น่าคิดครับ 55555

Comment

เล่นได้ แต่เจออาการกระตุกง่าย เพราะ 128MB ถือว่ามีขนาดต่ำกว่ามาตรฐานเกมส์ในปัจจุบันแล้วครับ

ตอนนี้ใช้ X1600PRo 128MB DDR3 กับ C2D E4300 แรม 2GB
                            Lost Planet ทั่วไปหน่วงๆ 22-26fps, ฉากถ้ำกระตุกเหลือ 11 - 15 เฟรม(แต่ก็ทนเล่นจบมาแ้ล้ว)
                            Sims2 สังเกตุเห็นได้ชัดจะกระตุกตอนเลื่อนฉากให้เห็นทั้งบ้าน หรือเปิดเพื่อนบ้าน
                            หรือซูมใกล้ๆ แต่เลื่อนกล้องไปห้องอื่นเร็วๆ(เฉพาะเปิดสุดหมด + AA6X)
                            Farcry เกมส์เก่า เปิด 1280 เปิด AA AF สุดหมด ก็ยังแค่หน่วงๆ ต่ำกว่านั้นลื่นปี้ด
                            FEAR ไม่กระตุก แต่น่ากลัวเกินไม่อยากเล่น
                            STALKER หน่วงมากๆ โดยเฉพาะฉากทุ่งหญ้าตอนพึ่งออกจากจุดเริ่มต้น
                            Call of Duty4 ไม่ปรับสูงสุดเล่นได้ลื่นดี ปรับสูงสุดเหลือปริ่่มๆ 19 - 25 เฟรม

สรุปว่าหากมีแรมบนการ์ดแค่ 128แล้วไปเล่นเกมส์ดีๆ ใหม่ๆ จะรู้สึกเลยว่าขนาดแรมน้อยเป็นตัวถ่วงพอสมควร
                            แต่ถ้าใช้กับเกมส์อายุสักปีกว่าสองปีกว่ามาแล้วลงไป หรือแค่รันเดสท้อปaero วิสต้าธรรมดาก็ไม่มีปัญหาในการใช้งาน

Comment

เหอๆ ถ้า ไหวก้คงเปงเกมส์ ~ พวกที่ ไม่เน้น กราฟฟิก หนักๆ อ่ะคับ
                              3D ก้อาจจะไหว แต่ คงได้รายละเอียดที่ไม่สวยงาม ~
                              Ram2Gb ดีแย้ว
                              ควรเปลี่ยน ~ การ์ดจอ หนอยเพื่อ เวลาอยากเล่นอะไรจาได้ เล่นได้ไม่ต้องกัวเสียหน้า คิคิ

Comment

Working...
                              X