Announcement

Collapse
No announcement yet.

939 940 สังสัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 939 940 สังสัย

939 ใช้ DDR2 ได้ป่ะคับ แบบว่าจะประกอบเครื่องสักเครื่องน่ะคับ
    939 กะ 940 เปรียบเทียบให้กระจ่างทีคับ
    939 กะ 940 ใช้ CPU ตัวไหนถึงจะลงตัว
    ช่วยจัดเสปก แบบไม่ต้องแพงเอาแบบที่ทำงานเสถียร์ที่สุดน่ะคับ คอมใช้งานทั่วไป ดูหนังฟังเพลง เล่นเกมส์ โหลดบิต อ่ะคับ แบบว่าไม่ค่อยรู้เรื่องน่ะคับ

ซื้อไหม่ ก้อต้อง 940 หรือ am2 นั่นเองคับ รองรับ ddr2 แน่นอน

ที่น่าเล่นตอนนี้ก้อ x24000+ ASROCK ALIVENF6G-VSATA คับ

Comment

Sockset 939 มีจำนวน 939 ขา ใช้แรม DDR1 NON ECC (แรมแบบธรรมดา)

Sockset 940 มีจำนวน 940 ขา ใช้แรม DDR1 ECC (แรมที่ใช้บนเครื่อง Server หรือ Worstation ที่ต้องการความถูกต้องของข้อมูลสูงสุด)

Sockset AM2 มีจำนวน 940 ขา ใช้แรม DDR2 NON ECC (แรมแบบธรรมดา)

ถ้าตอนนี้ก็ต้อง Socket AM2 กับ แรม DDR2 ครับ

ใช้งานเดิมๆถ้าเลือกของที่ดีใช้ได้ก็คงไม่ปัญหาอะไร ไม่ใช่เล่นของรุ่นล่าสุดแต่ PSU ใช้รุ่นเก่าๆ HDD ATA66 5400 Rpm ก็ช้าสิครับ

ปล. ล่างจากตรงนี้ไม่ต้องอ่านมาก็ได้นะครับ มันเป็นเรื่องของอดีต ไม่อยากให้เข้าใจผิดๆไปพูดอายคนอื่นกัน

Socket 940 เค้าไม่ได้ออกแบบมาขายกับพวกคนใช้ตามบ้านนะครับ มันออกมาพอๆกับสมัย Socket 754 หรือก่อน หน้า 754 อีกครับ
      ตอนนั้น Socket 754 มาขายในกลุ่ม Home and Office Use มี Athlon 64 BIT และ Sempron Socket 940 มันอยู่ในกลุ่ม Server and Workstation ครับ มี Athlon FX 51 , Athlon FX 53 แล้วก็ Opteron ครับ ใช้แรมแบบ ECC ซึ่งราคาแพงมากๆด้วย
      Last edited by kirk; 24 Dec 2007, 16:07:22.

Comment

ขอบคุณคับ
        PSU =power supply เหรอคับ ควรใช้เท่าไหร่คับ

Comment

Originally posted by zany View Post
          ขอบคุณคับ
          PSU =power supply เหรอคับ ควรใช้เท่าไหร่คับ
          เอาวัตต์แท้ๆซัก 350 อย่าง Enermax 350w ก็เกินพอแล้วครับ

ขึ้นอยู่กับว่าใช้งานแบบไหน จะใส่การ์ดจออะไรอีก ของในเครื่องกะใส่เยอะมั๊ย

Comment

เกบข้อมูลคับ

Comment

ไหนๆอ่านแล้ว
              AM2+ มันต่างกะ AM2 ยังไงอ่ะครับ
              นอกจาก HT3.0 กะรองรับ Phenom

Comment

Working...
              X