Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง hd ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง hd ครับ

เลขซีเรียวบน hd คืออะไรเหรอครับ แล้วเอาไว้ทำอ่ะไร แล้ว sata1 sata 2 มันต่างกันอย่างไร แล้วbuffer มันหมายถึงอ่ะไรเหรอครับ ท่านใดรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ

Sata I โอนถ่ายข้อมูลได้ 150 MB/s Sata II โอนถ่ายข้อมูลได้ 300 MB/s เร็วกว่ากัน 1 เท่าตัว
    อันอื่นรอท่านอื่นมาตอบครับ

Comment

เลขซีเรียวบน hd คืออะไรเหรอครับ

มันคือ หมายเลขประจำตัว hdd คับ ทุกตัวจะไม่เหมือนกัน ใช้เวลา ไปเคลม

Comment

buffer
        buffer เป็นพื้นที่ร่วมของข้อมูลสำหรับฮาร์ดแวร์ หรือโปรแกรมในการทำงานที่มีความเร็วไม่เท่ากัน หรือความสำคัญที่ต่างกัน buffer ยินยอมให้อุปกรณ์หรือกระบวนการนั้นทำงานโดยอิสระ ในการทำให้ buffer มีประสิทธิภาพนั้น ขนาดของ buffer และ อัลกอริทึมในการเคลื่อนย้ายข้อมูลเข้าและออก buffer และต้องพิจารณาการออกแบบ buffer เช่น สาย ซึ่ง buffer แบบ midpoint holding place แต่ไม่มีความเร็วในการสนับสนุนการประสานของกิจกรรมแบบแยกส่วน

คำนี้ใช้ทั้งโปรแกรมและฮาร์ดแวร์ ในระบบโปรแกรม บางครั้ง buffer หมายถึงความต้องการ ในการคัดเลือกข้อมูลก่อนการเปลี่ยนแปลงครั้งสุดท้าย เพื่อการแก้ไขหรือประมวลผลก่อนย้ายไปสู่ไฟล์หรือฐานข้อมูล

Buffer

Buffer ก็คือ หน่วยความจำประเภทหนึ่งนั่นเอง โดยมีหน้าที่ สำหรับพักข้อมูล ในการถ่ายโอนระหว่างฮาร์ดดิสก์ กับเครื่องเขียน CD นั่นหมายความว่า ยิ่งมี Buffer มาก ก็จะยิ่งช่วยให้ การเขียนแผ่น CD มีความเสถียร และมีความรวดเร็วมากยิ่งขึ้น ( Buffer ก็ทำงานคล้ายๆ กับ RAM ของ PC นั่นเอง ) วิธีการดูขนาดของ Buffer นั้น ให้คุณดูที่ข้างกล่องว่า มีขนาดเท่าไหร่ อย่างไรก็ตาม ขนาดสูงสุด ไม่ใช่ว่าจะดีที่สุดเสมอไป เพราะมันหมายถึงราคา ที่เพิ่มสูงจนเกินความจำเป็น สิ่งที่คุณ ควรคำนึง เกี่ยวกับ Buffer นั่นคือ เลือกขนาดให้เหมาะสม ไม่น้อย เกินไป จนอาจเกิดปัญหา ต่อการใช้งาน และไม่มากถึงขนาดที่ ต้องเสียเงินแพงกว่าปกติ
        Last edited by kgb99; 24 Dec 2007, 14:36:46.

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกความรู้นะครับ ได้ความรู้มาเลยทีเดียว

Comment

เอาไปอีกอัน น่าจะต้องมีนะ
            ์NCQ = การอ่านเเบบไม่เรียงคิว เจอก่อนอ่านก่อนเก็บไ้ว้ ต่างจากระบบเดิมที่ต้องอ่านเรียงลำดับ เเบบนี้จึงเสร็จเร็วกว่า

Comment

Working...
            X