Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมคนถึงชอบ NOD กันครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมคนถึงชอบ NOD กันครับ?

ผมเคยทดลองใช้ NOD ดูนะครับ (ไม่ใช่ตัว licensed นะครับ)
    ยอมรับว่า detection ของ nod เจ๋งมาก ไวมาก แต่ทว่า....

1. มันเจอไวรัส ชอบกดฆ่าไม่ได้ แดงเถือกแถม Delete ทิ้งก็ไม่ได้อีก สั่งบูตแล้วค่อยฆ่าก็ไม่ฆ่าให้อีก -*-
    2. เวลาอัพเดตปวดหัวกะมันมากเวลามันเปลี่ยน version ทีก็ต้องหาตัวแก้ใหม่อีก
    3. Service ของ NOD ชอบปิดเอง ทั้งที่เครื่องก็ปลอดไวรัสนะครับ

มันมีข้อดียังไงอะครับช่วยบอกผมหน่อย ผมลองแล้วไม่จี๊ดเลย ที่ลองแล้วจี๊ดก็มีเออ
    - Avast! Pro กับ AntiViR Premium หนะครับ ไม่กินเครื่อง ผมใช้สองตัวนี้อยู่ครับ avast ที่ทำงาน antivir ที่บ้าน

- BitDefender , Kaspersky ตัวนี้ก็ดีครับทดลองมาแล้ว แต่ทว่ามันกินเครื่องบรรลัยเลย เครื่องรุ่นเก่าๆ หมดสิทธิ์ครับ อืดมากมาย

สรุปผมว่า avast! กับ AntiViR จะเวิร์คกว่านะครับ
    แต่ใช่ว่าข้อเสียมันจะไม่มี มีครับ
    - avast ! บางครั้งมันจะเอ๋อๆ ไม่รันซะงั้น ในกรณีไม่ได้อัพเดตนานๆ
    - antivir
    ฉลาดเกินไปครับ บางทีมันสงสัยว่าเป็นไวรัสมันก้เหมาว่าเป็นไวรัสซะดื้อๆ
    เวลาเจอไวรัสในเวิร์ด ต้องสั่งฆ่าเอง แล้วเลือก apply to all ไม่ได้ครับ เมื่อยนิ้ัวตายเลย
    แต่จริงผมมองว่าก้ดีนะครับ เพราะหลายค่ายมันฆ่าไม่ได้ ให้ลบอย่างเดียว เซ็งครับ
    Last edited by Dojo-mAn; 24 Dec 2007, 21:29:11.

ผมก็เป็นคนนึงที่ไม่ชอบ Nod ครับ Update ยากมากๆๆๆๆ

ผมใช้ AVG ครับ

Comment

เพราะ Nod มันแรงคับ มันแซงได้ มันไม่เหมือนแก๊ซโซฮอล ^^" เอ๊ย ม่ะช่ายย นั้นมัน NOS เหอะๆๆ
      ผมตอนนี้ก็ใช้ ESET Nod32 ไปพลางๆก่อนอ่ะคับ ยังหา Antivirus เจ๋งๆมาประจำการไม่ได้หลังจากปลดเจ้า
      Mcafee v.8.5i มันเริ่มไม่ค่อยดีหน่ะึัคับ (รำคาญมันเหมือนกัน เรียก update ทีวันต่อวันเลยบางทีต้องเปลี่ยน user บ่อยๆ)

ว่าจะหา AVG เคยใช้ก็ดีนะคับ แต่หลังๆ lisence หมดแล้ว update ยากมา ไม่รู้ตัวใหม่ออกยัง
      Kaspersky ก็ดีนะคับ แต่เจอไวรัสทีตกใจมากมายอะ ร้อง กี๊~ (ดึกๆนี้สะดุ้งเลย คิดว่าผี)

ตัวอื่นๆก็ลองมาม่างคับ จำชืำ่อไม่ได้ เหอะๆๆ

Comment

NOD เปิดDicดูครับ ความหมายมันน่ายอมรับไงครับ เข้าใจตั้งชื่อนะ
        เราตอบอะไรไปนี่ดูเหมือนจะมึนNOSเลยนะ ท่านด้านบนก็พูดถึงอยู่

Comment

ผมใช้คำว่าไม่ชอบ NOD เพราะ มันไม่จับไวรัสบางตัว... ตัวนั้นมันทำไฟล์ผมเจ๊งไปหลายสิบกิกเลยครับ
          -*-

Comment

ใช้ AVG อยู่อ่ะครับ เหอๆๆๆ

Comment

nod กินแรมน้อย
              แต่ถ้าถามว่าให้ฆ่าไวรัสได้ทุกตัว AVG เองก็ทำไม่ได้ครับ
              แต่ nod มันให้ registry recovery มาด้วยครับ

Comment

เคยใช้อยู่ช่วงหนึ่งครับ
                แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น ZoneAlarm Security Suite แล้ว
                Last edited by Pat_CSSU; 5 May 2009, 15:48:59.

Comment

ไม่รุสิ ใช้มาเยอะ ก้ไม่เหงจะรอดซักตัว

Comment

ใช้งานง่ายและไม่กิน Resource เครื่องมากเท่าไหร่ครับ และอีกอย่างผมไม่ค่อยซนเข้า web แปลกๆหรือเอา Flash Drive คนอื่นมาเสียบที่เครื่องด้วยหล่ะครับ

Comment

Nod เจงครับ ไม่กินเครื่อง สแกนเร็ว ไม่มีสแกนไวรัสตัวใหนจับได้ 100% หรอกครับ ผมก็ใช้ Nod32 มานาน
                      ไม่เคยมีปัญหาเรื่องไวรัส เคยใช้ BitDefender มันกินเครื่องโคตร เลยเปลี่ยนมาใช้ NOD32

Comment

ผมชอบ NOD เพราะมันใช้ resource น้อย ทำงานได้ดีถ้าตั้งคอนฟิกไว้ให้ถูกต้อง ผมใช้มาไม่เคยเจอปัญหานะ
                        ส่วนพวกไวรัสที่มาใน FlashDrive ผมอาศัยแก้ REG เพื่อป้องกันเอาเพราะ antivirus อัพเดตไม่ทันสักตัว

Comment

แข็งแรง เล็ก และ เร็ว

Comment

Originally posted by guru View Post
                            แข็งแรง เล็ก และ เร็ว
                            ใช่คับ อิอิ

Comment

ใช้เพราะผมคิดว่าไม่มีอะไรป้องกันได้ 100% ขึ้นอยู่กับนิสัยการใช้คอมของเรา
                              กับความชอบส่วนตัว และการทำงานที่เข้าขากับเครื่องของเรามากที่สุด
                              ทั้ง 3 ประสานเป็นหนึ่งเดียว บุกตลุยโลกไซเบอร์ จนกว่าจะหมดลมหายใจ....

Comment

Working...
                              X