Announcement

Collapse
No announcement yet.

♫ ช่วยด้วยครับ! จอคอมมีกลิ่นไหม้ ทำไงดีครับ ♫

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ♫ ช่วยด้วยครับ! จอคอมมีกลิ่นไหม้ ทำไงดีครับ ♫

เป็นจอแบบ CRT ใช้มาประมาณ 6 - 7 ปีแล้วครับ ช่วงวันสองวันหลังนี้ เวลาเปิดซักพักมันเหมือนจะมีกลิ่นไหม้ออกมา

แล้วก่อนหน้านี้ซัก 2-3 เดือนที่แล้ว หน้าจอมันก็จะชอบสั่น เวลามีรถวิ่งผ่านหน้าบ้าน (อันนี้ไม่ได้คิดไปเองนะครับ ลองสังเกตุดูแล้วจริงๆ)

ผมควรจะทำยังไงดีครับ แบบนี้มันเกิดจากสาเหตุอะไร แล้วต้องเปลี่ยนจอใหม่หรือเปล่า

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

น่าจะยกไปซ่อมนะคับ รอท่านอื่นตอบอีก

Comment

ถ้ามีตังก็ควรแก่เวลาที่จะเปลี่ยนใหม่แล้วคับผม ถ้าไม่ค่อยมีตัง ก็ควรนำไปซ่อม แต่ผมว่าซ่อมนี้ไม่คุ้มคับผม

Comment

ึ7 ปี คุ้มมากละครับ เกรงว่าซ่อมจะไม่คุ้ม นะ
        ซื้อใหม่โลดครับ

Comment

มันร้อนครับ ต้องซื้อซิงค์มาติด มีตังหน่อยก็เล่นน้ำเลย

Comment

Originally posted by Zemos View Post
            มันร้อนครับ ต้องซื้อซิงค์มาติด มีตังหน่อยก็เล่นน้ำเลย
            ทำไมไม่เอาน้ำสาดจอเลยครับ อิอิ

Comment

7 ปีแล้วกลิ่นเหม็นใหม้เป็นเรื่องธรรมดาคับ
              แล้วส่วนที่ว่ารถวิ่งผ่านแล้วจอสั่นน่าจาคิดไปเอา
              แต่ว่าน่าจะเป็นที่ปรับความถี่สแกนน้อยเกินไปมากกว่านะคับ
              เพราะถ้าปรับไว้ 60 HZ เนี่ยจอสั่นอยู่แล้วคับ

Comment

ลืมอ่านไปว่า 6-7 ปีแล้ว ซ่อมไม่คุ้มจิงๆ คับ ซื้อใหม่ดีกว่า

Comment

ทำจายงับ 6-7ปี ก็ถึงเวลาอันควรมันละงับ
                  ซ่อมมะน่าคุ้มละงับ

ps รถวิ่งผ่านแล้วจอสั่น นี้บ้านท่านฐานมะแข็งแรงแล้วงับ มะช่ายจอ ==

Comment

แนะนำว่าสร้างบ้านใหม่ครับ แถวๆสุวรรณภูมิ ข้างๆรันเวย์ยิ่งดีครับ อิอิ(ล้อเล่นครับ)

จอเก่าแล้วซื้อใหม่เถอะครับ ซ่อมคงไม่คุ้มครับผม ต้องแบกไปแบกกลับด้วยครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      ทำไมไม่เอาน้ำสาดจอเลยครับ อิอิ
                      เอาเเค่พัดลมติดช่วยในBody เพิ่มความเสถียรในการเปิดใช้งานยาวนาน ก็ลดการสึกหรอลงได้เยอะจริงๆนะท่าน

ถ้าคิดเปลี่ยนจอใหม่ผมว่าคุ้มเเล้วนะ สำหรับการใช้7ปี

ถ้าเป็นผมก็จะลองดูอุปกรณ์เปลี่ยนใหม่ ถ้าไม่ใช่ตัวเเพงๆชำรุดนะ ModifyเเบบHi-endเข้าไปหน่อย สดใสได้อีกนาน
                      Attached Files

Comment

ไอ่ที่รถผ่านแล้ว จอสั่นผมว่า มันสุ่นสะเทือนรึเปล่าครับ
                        อุปกรณ์ภาย ในคงสั่นคลอน

Comment

ขอบคุณทุกคนมากนะครับ สงสัยคงได้เวลาที่ต้องถอยจอใหม่จริงๆ แล้ว

(เดี๋ยวต้องไปงัดดูฐานบ้านซักหน่อยว่าสั่นคลอนรึเปล่า 555)

Thank You

Comment

Originally posted by bankhyper View Post
                            แนะนำว่าสร้างบ้านใหม่ครับ แถวๆสุวรรณภูมิ ข้างๆรันเวย์ยิ่งดีครับ อิอิ(ล้อเล่นครับ)

จอเก่าแล้วซื้อใหม่เถอะครับ ซ่อมคงไม่คุ้มครับผม ต้องแบกไปแบกกลับด้วยครับ
                            ถ้าสร้างบ้านแถวที่ท่านบอก ผมกลัวว่าภาพจะหายแล้วไม่อีกติดเลยนะ

ถ้าสร้างแถวนั้นจริง ก็สร้างบ้านให้แข็งแรงนะคับ เด๋วบ้านจะบินตามเครื่องไป แค่ตอนนี้รถผ่านก็จอสั่นแล้ว (แซวเล่นนะคับ)

Comment

ซ่อมก็ได้ครับ ไม่ก็ซื้อใหม่ ผมใช้มา 8 ปี จอแบนซะด้วย แบนแท้นะครับ จิงๆ

Comment

Working...
                              X