Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ notebook ระหว่าง Compaq กับ Acer

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากขอคำแนะนำในการเลือกซื้อ notebook ระหว่าง Compaq กับ Acer

คือ อยากซื้อ notebook ไว้ทำงานเอกสารครับ เคลื่อนย้ายบ่อยหน่อย แล้วก็การใช้งานทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเนท โหลดบิท(ไม่ทั้งวันทั้งคืน) แล้วก็เล่นเกมส์ไม่หนักหน่วงมาก แต่ขอให้เล่นได้พอแก้กระสัย ส่วนงบก็ประมาณๆ 25,000 บาท +/- 3,000

ก็เลยเล็ง Compaq Presario V3723AU กับ Acer Aspore 4520G-300512Mi ไว้ครับ เสปกก็ตามนี้

Compaq Presario V3723AU

Product Models Compaq Presario V3723AU
    Chipset Nvidia C51M (North bridge) and MCP51 (South bridge)
    Processor Type AMD Turion 64 X2 Mobile Technology TL-58 (1.9Ghz, 1600MHz FSB, 1M L2 Cache)
    Processor Speed (GHz) 1.9 GHz
    Cache Size (KB) 1MB L2 Cache
    Bus Speed (MHz) 667 FSB
    RAM (MB) 1024MB DDR2 667 (1024MBx1DIMM)
    RAM Type DDR2 667
    Storage 5400rpm
    Hard Drive (GB) 160GB Hard Drive 5400rpm (Serial ATA)
    DVD Drive DVD+/-RW Drive (Super Multi DVD Writer Dual format, Double Layer)
    Display Type 14.1"" WXGA (1280 x 768) High-definition BrightView LCD panel
    Graphics Controller nVIDIA UMA Up to 576MB total avaliable graphics memory
    Audio Altec Lansing branded speaker with built in dual microphone
    Network Intel? PRO/Wireless 3945BG Network Connection
    10/100 LAN Ethernet
    802.11b/g Wireless LAN
    Webcam Built-in
    Battery Type 6-Cell LilON Battery
    Operating System DOS
    Security Kensington Lock
    Weight 2.44 kg.
    ราคา 26,900 บาท

Acer Aspire 4520G-300512Mi
    Product Models Acer Aspire 4520G-300512Mi
    Chipset NVIDIA nForce 630M Chipset
    Processor Type AMD Turion 64 X2 Mobile Technology TL-56
    Processor Speed (GHz) 1.8GHz
    Cache Size (KB) 2x512KB L2 cache
    RAM (MB) 512MB (1x512MB)
    RAM Type DDR2 667
    Storage 5400rpm
    Hard Drive (GB) 120GB Hard Drive 5400rpm (Serial ATA)
    DVD-SuperMulti Double Layer Drive
    Display Type 14.1"" WXGA Acer CrystalBrite TFT LCD
    Graphics Controller NVIDIA GeForce 8400M G 128MB
    Audio Dolby certified surround sound system with two built-in stereo speakers
    Network 10/100/1000Mbps
    Infrared Consumer infrared (CIR) port
    Webcam Acer Crystal eye webcam supporting enhanced Acer PrimaLite technology
    Weight 2.44 kg.
    ราคา 25,900 บาท

รบกวนพี่น้องช่วยคอมเมนต์หน่อยนะครับ ว่าเลือกซื้อยี่ห้อไหนดี คือ Compaq แฟนผมใช้ไม่มีปัญหาอะไร ปีสองปีแล้ว ตัวเครื่องดูวัสดุดีใช้ได้ แต่ติดที่ การ์ดจอไม่แยก
    ส่วย Acer ผมชอบหน้าตามัน สวยเฉียบดี ที่สำคัญ การ์ดจอแยก แรงพอได้ แต่ติดที่ ได้ยินมาว่า Acer วัสดุไม่ทน เสียส่งเคลมกันบ่อย

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ พอดีเป็น notebook เครื่องแรกอะครับ ก็เลยต้องเน้นหน่อย ไม่อยากพลาด เดี๋ยวเสียชวัญติดตัว เหอๆ
    Last edited by wizardpooh; 25 Dec 2007, 13:29:10.

ถ้าเน้นดูหนังฟังเพลงเลือก Compaq เลยครับ Altec Lansing มันดังได้ใจจริงๆ compaq รุ่นนี้ vGA Nvidia onboard เล่นเกมส์ออนไลน์พอได้
    แต่ถ้าอยากได้การ์ดจอแรงขึ้นมา ก็เลือก Acer เลยครับเล่นได้หลายเกมสืเลยทีเดียว module ใหม่ของ acer ปัญหาน้อยลงเยอะแล้ว CPU ต่างกันนิดเดียวถ้าเป็นผมเลือกคุ้มเอา acer ครับ

Comment

อ่า วิเคราะห์เยี่ยมไปเลยครับคุณ watitta
      Compaq ผมก็ชอบนะครับ มีเพื่อนใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว body ก็สวยดูทนทานดีนะครับ
      ส่วน Acer นี่ชอบเลย body ใหม่ไฉไลมาก เห็นว่า BMW ออกแบบให้ สวยดี แถมการ์ดจอ ก็แรง แต่ ติดที่ชื่อเสียง (ที่ผ่านๆ มา) ทำเอาใจเขว นิดๆ นะครับ เหอๆ

ถามอย่างนี้ละกัน เพราะงานเอกสาร ผมว่า notebook เครื่องไหนก็ทำได้ เอาเรื่อง multimedia ละกันนะครับ ผมอยากทราบว่า Compaq เนี่ย เล่นเกมส์อะไรได้บ้าง เอาแบบ เต็มที่สุดๆ เกมส์ได้ประมาณไหนครับ

แล้ว Acer หละครับ เกมส์ที่หนักที่สุดที่ GeForce 8400M GS เล่นได้ มีเกมส์ไรมั่งอะครับ

เอาเท่านี้ก่อนละกันครับ

ปล. ผมชอบทั้งสองตัวอะครับ แต่ตัดใจไม่ได้ที่ การ์ดจอ กับ ความทนทานอะครับ T_T

Comment

การ์ดจอไม่ใช่ GS เป็น G ความแรงต่างกันเยอะเลยทีเดียว
        เกมใหม่ๆก็พอเล่นได้ แต่ปรับต่ำๆ แรม 1GB ใช้กะวิสต้าไม่พอ เล่นเกมที เน่า
        การ์ดจอตัวนี้ของ acer 8sp 128mb DDR2 400/400(เป็น800Mhzป่าวไม่รู้)

Comment

อ่า สงสัยข้อมูลที่ได้มา มันผิดอะครับ เรื่องการ์ดจอ กระผมแก้เป็น 8400m G แล้วครับ
          ตัดสินใจยากจริงๆ ครับ

ถ้างบเยอะอีกซักนิดคงจะ พุ่งเป้าไปที่ Benq S41-324 อะครับ แต่นี่งบน้อย เลยดูไว้สองตัวนี้ เพราะไงจุดประสงค์ที่ซื้อก็เพื่อทำงานเอกสารอะครับ แต่คิดไปคิดมา ตอนนี้กลายเป็นเน้นเกมส์ไปซะงั้น แบบซื้อทั้งที ก็อยากได้ที่เล่นเกมส์ได้ด้วย เพราะ desk top ที่บ้านมันเก่าแล้วครับ 5 ปีกว่าแล้ว ก็เลยคิดว่าซื้อ notebook ถูกหน่อย เดี๋ยวเหลือตังไปอัพ desktop แทน น่าจะดีกว่า รึเปล่าครับ?

Comment

ผมเลือก acer คับ ถ้าเล่นเกมส์ แต่ถ้าได้แรม 1 G ก็ดีคับ
            ถ้าไม่เน้นเกมส์หนักๆ ก็ compaq

Comment

ผมก็คิดแบบคุณ torwash อะครับ ถ้าเน้นเกมส์ เพราะ Acer ดูจะเหมาะกว่า แต่ผมติด Acer แค่ชื่อ(ที่ผ่านมา) (แต่ไม่มาก) กับคุณภาพ (ที่ปัจจุบันหลายคนส่วนใหญ่บอกว่า ดีแล้ว) แค่นั้นเองครับ นอกนั้นแจ่มแจ๋วเลย โดยเฉพาะยกทรง...เอ้ย รูปทรง โฉบเฉี่ยวถูกใจมาก

ส่วน Compaq ไม่มีปัญหาอันใด เพราะประสบการณ์คนใกล้ตัวที่ใช้ๆ กัน ไม่มีปัญหาอะไรเลย แต่ก็ ติดที่การ์ดจอไม่แยก เท่านั้นเอง ครับ เจ้า นาย ย ย ย

ปล. Acer รุ่นนี้เค๊าแถม Ram ให้อีก 1 Gb ครับผม

Comment

ผมเชียร์ compaq นะครับ จอสวยกว่าด้วยนะครับ ฮาร์ทดิสก์มากกว่า เรื่องเสียงนี่กินขาดคับ

Comment

ผมเชียร์ compaq

Comment

แหม่ เลือกไม่ถูกเลยครับ มันก็ดีกันไปคนละแบบ มีจุดเด่นกันคนละอย่าง ก็เลยหาจุดตัดไม่ได้ เหอๆ กะจะซื้อช่วงปีใหม่นี้อะครับ ยังพอมีเวลาให้ตัดสินใจ ยังไงก็รบกวนพี่น้อง ช่วยคอมเมนต์กันอีกนะครับ

ขอบคุณมากๆ เลยนะครับ รบกวนทีนะคร๊าบบ

Comment

สาเหตุที่ผมไม่เลือกเอเซอเพราะว่าดูมันป๊อกแปกชอบกล

และที่สมคัญคือรูปทรงมันอ้วนๆไงไม่รู้

รู้สึกว่าถ้าพาไปไหนๆแล้วความมั้นใจลดถอย เหมือนกับเราไม่โปรพอ

แต่ในความเปนจริแล้วรุ่นใหม่ที่ออกมานั้นชาว OCZ หลายคนที่ใช้ได้ออกมาการันตีแล้ว
                      ว่า ซื้อเลยครับคุ้มม

Comment

Adny

โดยส่วนตัวนะครับผมมี NB ที่บ้านทั้งสองยี่ห้ออ่ะครับ เป็นของ Compaq 2 เครื่อง Acer 1 จากการใช้งานอันนี้ขอพูดเรื่องตัวเครื่องน่ะครับเผื่อเจ้าของกระทู้เอาไว้ตัดสินใจว่าจะเลือกเอาอย่างไหน
                        1.compaq ตัวแรกใช้มาเกือบ 5 ปี แล้วไม่เคยต้องเข้าศูนย์แม้แต่ครั้งเดียวทั้งที่ CPU เป็นของ AMD ช่วงนั้นเค้าบอกว่ามันร้อนนะเดี๋ยวพังเร็วแต่ผมก็เป็นคนนึงที่งบน้อยแต่อยากใช้คอมที่มันสามารถออกนอกพื้นที่ได้ด้วย สุดท้ายมันก็ยังใช้งานได้อยู่ ยกเว้นบานพับจอที่ผมทำมันหักเองโดยการกดไปด้านหลังมากไป
                        2.compaq ตัวที่สองใช้มา ปี กว่าแล้วไม่เคยต้องเข้าศูนย์แม้แต่ครั้งเดียว CPU Intel core solo ครับงบน้อยอีกอ่ะแหล่ะตอนนั้นออกใหม่ๆแรงสุดแล้วในงบที่มี ปกติครับใช้งานได้ตลอดเรียกว่าเปิดกันเกือบทั้งวัน ทำงานนะครับโหลดเพลงบ้างเล่นเกมส์บ้าง ตัดต่อ VDO บ้างบางโอกาส ยังไม่เคยเข้าเข้าศูนย์อีกเหมือนกัน
                        3. Acer Aspire 3684NWXMi สมาชิกน้องใหม่ในบ้านอันนี้ของน้าเค้าบอกว่ามัน ดูน่าใช้ได้แต่บอกว่า อะไหล่มันแพงนะน้า เค้าบอกว่าไม่เป็นไร ใช้มา 5 หกเดือน เริ่มออกอาการ ค้างบ้าง จอฟ้าบ้าง หลังๆค้างไปเฉยๆ ไม่บู๊ต อ่ะมันคงเป็นที่ windows หรือไม่ก็แรม format ลงใหม่แรกๆก็ดี หลังๆอาการเดิม เข้าศูนย์ดีกว่า เพราะอยู่ในประกัน !!!เค้าว่า Ram มีปัญหา OK เปลี่ยนให้ อีกอาทิตย์ น้าโทรมา เอ้ยที่จอมีจุดอะไรก็ไม่รู้อยู่มุมๆ สองดวง ***งๆ เด๋ว!!...กำเวง เลยให้น้าเข้า Dos ดู deat pixel มี 5 ครับเกือบทั่วจอ เอ๋ะ!เมื่อก่อนไม่มี เอาไปที่ศูนย์เค้าบอกว่ามันต้องเกิน 7 ครับถึงจะเคลมได้ อ้าว!!...พระเจ้า ซอยล่ะน้ากรู เลยถามเค้าว่าถ้าเปลี่ยนเลยราคาเท่าไหร่ ทายซิครับ ผมล่ะแทบร้อง เอาแค่นี้เลยล่ะกัน ตอนนี้เลยยังใช้อยู่อย่างนั้น หลังสุดสีออกไม่เท่ากันแล้ว......(พี่ที่บริษัท 60 % ใช้ Acer ถามเค้าๆก็บอกว่า ถูกๆๆๆ9ต้องล่ะครับ Acer มีปัญหากับจอมากที่สุด ) อันนี้ผมไม่ฟันธงน่ะครับ
                        **** อันนี้อาจเป็น 1 ใน 1000 ก้อได้แต่ เท่าที่ถามๆมาผมว่ามันเป็นแบบนั้นจิง อันนี้ไม่ได้ใส่ความนะครับ สาวก Acer อย่าว่ากันนะครับผมพูดมาตามที่เจอ ของคนอื่นๆอาจไม่เป็นแบบของน้าและพี่ที่ทำงานผมก็ได้ อันนี้ต้องขออภัยล่วงหน้า**** (แต่ศูนย์เค้าเยอะน่ะ) compaq ต้องโน้น อึ้งจื่อเหลียงอย่างเดียว เอาไปใส่ DVD อิอิ

Comment

เท่าที่ผมใช้ของเอเซอร์มาสองเครื่องนะคับปัญหาที่ผมเจอคือ
                          ไดรว์ดีวีดี มันอ่ะห่วยโคตรๆ บางทีก้ออ่าน บางทีก้อไม่อ่าน
                          ทั้งๆที่แผ่นเดิมนั้นแหละ บางครั้งพอเขียนแผ่น บางครั้ง
                          พอเขียนเสดลองใส่แผ่นมันกลับมองไม่เห็นไฟล์ที่มันเพิ่งเขียนเสดคับ
                          ปัญหาอื่นๆ ผมไม่เคยเจอฮะ

Comment

ข้อเสียของ acer อีกอย่างที่ผมว่านะ คือ เครื่องมันเมหือนๆ กันหมด ไม่รู้ว่าอันไหนแรง หรือไม่แรง อ่า

Comment

Working...
                            X