overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 45

Thread: Modify Guide : Creative SBLive24bitUSB SB0490

OverclockZone Member mrhelix's Avatar

Default Modify Guide : Creative SBLive24bitUSB SB0490

สวัสดีครับพี่น้องทุกท่าน
    สืบเนื่องมาจาก เมื่อไม่นานมานี้ ผมได้ทำการ สอย Creative Live 24 Bit USB (Model SB0490)
    ซึ่งหวังว่าจะได้มันเข้าประจำการในอุปกรณ์กระแทกโสต
    หลังจากจ่ายเงิน 2พัน ผมก็รีบพามันเข้ากองบรรชาการของผม แล้วก็ทำการทดสอบ
    วินาทีแรกที่ได้ยิน ... รู้สึกได้เลยว่า ไม่ยุติธรรม เสมือนฟ้าดินกลั่นแกล้งประมาณนั้น
    จ่ายไป 2000 ได้กลับมาแค่ 20 กระมัง
    เสียง ไม่ได้เรื่อง ฟังเบสก็วูบ ฟังรายละเอียดก็วูบ ไม่ใสอีก เง้อ
    ตอนนั้นผมเซ็งมาก อยากจะขว้างทิ้งด้วยซ้ำ

แต่แล้ว ผมก็ได้คิด ทบทวน ไตร่ตรอง แล้วก็คิดในใจว่า
    เราจ่ายเงินซื้อมาแล้ว เราก็ต้องใช้ มีอะไรก็ใช้ให้คุ้ม
    และมันก็มีทางเดียวที่ผมจะทำให้เม็ดเงินของผมคืนมา " หัวแร้งคือคำตอบ "

และต่อไป ก็จะเป็นการปฎิบัติ
    เริ่มด้วย คำเตือนกันก่อน
    1. การปฎิบัติการครั้งนี้ เป็นการทำศึกที่เด็ดขาด เพราะเยื่อพรหมจรรย์ เอ๊ย สติกเกอร์ขาด จะหมดประกันทันที หากแต๊ปก็คงเปลี่ยนไม่ได้
    2. ผู้ที่เผยแพร่ข้อมูลในครั้งนี้ เป็นคนหล่อ ฉะนั้น ใครที่พร้อมจะทำก็ทำเถิด จะได้หล่อกันถ้วนหน้า อิอิ
    3. การดื่มสุรา ทำให้สมรรถภาพทางเพศ การโอฯ และ การการโมฯลดลง

เอาล่ะ เตรียมใจแล้ว ลุยกันได้ !!!
    ขั้นแรก ก็หาวิธีแงะก่อน อืมมมมม
    ดูเผินๆเราจะพบว่าไม่มีน็อตสักตัวเลย แต่ น็อตทั้ง 4 นั้น มียางรองปิดไว้ ฉะนั้นก็ แกะยางรองก่อน แล้วก็ไขน็อตทั้ง 4
    คุณก็จะพบ ....อะไีรเนี่ย อิอิ
    Creative CA0187-1AQ
    DAC Simatel STAC9460
    DAT Cirrus CS8406
    Opamp Philips TDA1308
    Capacitor by Jamicron & Wincap
    EEPROM 24C64WP

นั่นล่ะครับ เราก็อย่ารอช้า จับ โม ทันใด
    เปลี่ยนภาคจ่ายไฟ C91 , C98 จาก 4.7uf เป็น 220uf
    แล้วก็ตามด้วย C coupling C18,C32 อันนี้ ตามถนัด ต้องลองฟังเสียงดูครับ เอาแบบที่ชอบๆ เหอะ อิอิ

ยังไม่จบ เราก็ต้องเปลี่ยน Op-AMP จาก TDA1308 มาเป็น ....
    เนื่องจากว่า Op-AMP ดีๆ มักไม่ทำ Package SOIC ผมเลยตัดปัญหา
    จับ Socket ยัดลงไปเลยครับ อิอิ จะได้ใส่ DIP-8
    ผมใช้ NE5532 เนื่องจากต้องความใส แล้วก็ประหยัดงบดีครับผม ถึงแม้จะไม่ดีที่สุดก็ตาม (แต่ท่านเทพ Onkyo ก็ใช้ตัวนี้นะครับ อิอิ)

อย่างน้อยๆ สักวันเราอาจจะได้พบกับ opa2111 2132 2134 2107 LM4562 LM49860 AD8xx ก็เป็นได้ อิอิ
    แล้วผมก็เอา R3.3K มาต่อที่ไฟลบกับ output ท่านเบน แนะนำมาเพื่อให้มันทำงานที่ Class A
    ตามด้วย เอา C 470uf มาแคปไฟ ไม่มีในทฤษฎีครับ อิอิ เอาความรู้สึก เพราะกลัวมันวูบ
    เป็นไงล่ะครับหน้าตา อิอิ เอาไปเสียบ/บัดกรีลงเลยครับ

เอ้า เสร็จแล้ว เร็วจังแฮะ
    ว่าแล้วก็ดูซากมันสิครับ ....

หลังจากที่เปลี่ยนนะครับ แน่นอนเลยครับ เสียงไม่วูบ รายละเอียดดีกว่าเดิม อิอิ
    แล้วก็ได้ความใสเพิ่มมาอีก หลังจากที่ขุ่นมัวมานาน เอาเป็นว่า ผมไม่อธิบายนะครับ ต้องลองทำครับถึงรู้ อิอิ
    ยิ่งถ้ามี Op-AMP ดีๆ คงได้เสียวกันแน่ๆครับ

สรุป ผมใช้อะไรบ้าง งบประมาณเท่าไร ?
    NE5532 1pcs : 15B
    C470uf 3pcs : 12B
    C220uf 2pcs : 8B
    R3.3K 2pcs : 0B <-มีในกรุครับ
    Coupling 2pcs : n/a <-สรุปไม่ได้แล้วแต่ชอบจริงๆครับ
    อิอิครับ ก็มีเท่านี้ล่ะครับ ทำได้ง่ายดาย อิอิ

หลังจากการโมฯครั้งนี้ ทำให้ผมรู้สึกว่า ผมได้ตังค์คืนมา ถึงแม้ว่าประกันจะไม่มีก็ตาม อิอิ
    เอาล่ะ ขอจบการรายงานเพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณครับ สวัสดี Merry X' Mas ครับ
    ดีไม่ดีอย่างไรน้อมรับคำติชมเสมอครับ

ปล.ขออภัยสำหรับภาพประกอบจริงๆครับ ไม่มีแบบ Step By Step เพราะผมถอดใจกับมันในครั้งแรกเลยไม่ใส่ใจ โมได้ก็ดีัไม่ได้ก็ทำใจ เง้อ
    Last edited by mrhelix; 25 Dec 2007 at 04:24:30.

OverclockZone Member a12a's Avatar

กล้ามาก

OverclockZone Member kampian's Avatar

ทำไปได้

OverclockZone Member REDSTORM's Avatar
    Tha Muang, Kanchanaburi

ดีครับ

นักโมที่ดีต้องใจถึง

สุดยอด...
    นายแน่มาก

OverclockZone Member poneo's Avatar

*0*

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

แจ่มเป็ดครับ
    เสียงไม่รู้ แต่ใจมากๆ

OverclockZone Member PowerHUB's Avatar
    Sisaket Thailand

โหดดดดดดดดด

OverclockZone Member mrhelix's Avatar

Quote Originally Posted by a12a View Post
    กล้ามาก
    ขอนแก่นเรา ทำได้อยู่แล้วครับ

Quote Originally Posted by kampian View Post
    ทำไปได้
    ทำไปแล้วครับ

Quote Originally Posted by REDSTORM View Post
    ดีครับ

นักโมที่ดีต้องใจถึง
    อิอิ อย่างที่บอกครับ ซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ก็ต้องโมครับ

Quote Originally Posted by minny_at View Post
    สุดยอด...
    นายแน่มาก
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    แจ่มเป็ดครับ
    เสียงไม่รู้ แต่ใจมากๆ
    ถ้าอยู่ใกล้ๆ ผมยกไปให้เทสเลยครับ

Quote Originally Posted by PowerHUB View Post
    โหดดดดดดดดด
    นี่ยังเรียกว่า โมแบบพอเพียงครับ อิอิ

OverclockZone Member shokolez's Avatar

จ๊าก คนขอนแก่น
    บ้านเดียวกานเด้อ

ปล. ท่านใช้ลำโพงอะไรอยู่ค้าบ ผมกำลังศึกษาไว้ ว่าจะซื้อ กำลังเก็บตัง

OverclockZone Member kirk's Avatar

โหดดีเน้ออ

ไม่ได้คุยกันตั้งนานเลยนะครับ

Quote Originally Posted by shokolez View Post
    จ๊าก คนขอนแก่น
    บ้านเดียวกานเด้อ

ปล. ท่านใช้ลำโพงอะไรอยู่ค้าบ ผมกำลังศึกษาไว้ ว่าจะซื้อ กำลังเก็บตัง
    อิอิ ทำเองครับ เสียงไม่ดีครับ แต่ที่ฟังเพราะตังค์ไม่มี ดอก 4" Goodmans แอมป์ เดี๋ยวให้ดูครับ อิอิ

Quote Originally Posted by kirk View Post
    โหดดีเน้ออ

ไม่ได้คุยกันตั้งนานเลยนะครับ
    ผมคิดถึงคุณ

OverclockZone Member kirk's Avatar

Quote Originally Posted by mrhelix View Post

ผมคิดถึงคุณ

อิอิ

สบายดีม่ะตัวเอง

เดี๋ยวนี้ผมเลิกเล่นคอมแล้วแหละ เบื่อ

แค่เล่น 5000+ Black Edition ก็จนหมดตูดแล้ว

ตะเอง เค้าว่านะฝาครอบมันอ่ะตะเองทำสีใหม่ดีกว่าแล้วก็เอาแผ่นอคิลิกบางๆมาปิดรูที่ตะเองเจาะฝาเดิมไว้

แล้วติดหลอด LED ซักหน่อย อิอิ

Quote Originally Posted by kirk View Post

ตะเอง เค้าว่านะฝาครอบมันอ่ะตะเองทำสีใหม่ดีกว่าแล้วก็เอาแผ่นอคิลิกบางๆมาปิดรูที่ตะเองเจาะฝาเดิมไว้

แล้วติดหลอด LED ซักหน่อย อิอิ
    คือ ลองผิด ลองถูก จนหมดตูดแล้วฮ้าาาา อยู่ในอนาคต อิอิ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ไม่ใช้ R 1% ดูครับ

ที่ c91/98 และตัวที่ใส่เพิ่ม ลองเอา c 0.1 มาไบแคปดูครับ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เอา ad825 ใส่ พร้อมตัวแปลงเป็น dual op-amp

เทพพพ

อิอิครับ
    Last edited by mrhelix; 15 Feb 2008 at 18:11:34.

OverclockZone Member xavious's Avatar
    Muang Thong UTD

คือ..ว่า... ไม่กล้าทำอะกลัวหมดประกันจากท่าน BC อะ ประกันใจกันหลายปีเลย(ในใจนะ)

Quote Originally Posted by xavious View Post
    คือ..ว่า... ไม่กล้าทำอะกลัวหมดประกันจากท่าน BC อะ ประกันใจกันหลายปีเลย(ในใจนะ)
    ผมเริ่มมันมือแล้วครับ ว่าจะหามาเข้าสังกัดอีกสัก 2-3 ตัวอยู่ครับ อิอิ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks