overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: Harddisk มีเสียงครับ

OverclockZone Member

Default Harddisk มีเสียงครับ

เวลาใช้งานมันจะมีเสียงเหมือนอะไรโดนขูดอยู่ในเครื่องดังกิ้กๆๆ

อาการแบบนี้มันจะพังไหมอะครับ

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

ผมว่า อาการแบบนี้ อันตรายนะค๊าบ ของผมมันก็พัง ก่อนจะพัง ก็ได้ยินเสียงเหมือนเข็มรอบ มันแก็งๆ อย่างเนี่ยอ่ะค๊าบ

OverclockZone Member ด.ช.อื๋อ's Avatar
    เต็งหนาม พิษโลก

ชักไม่ค่อยดีแล้วหล่ะครับ เตรียมหาลูกใหม่มา Backup งานไว้รอเลยก็ได้

ลองดูครับ -*-

ไม่รู้จะเอาไปเครมได้หรือป่าวเพราะว่า มันยังไม่พัง

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ถ้า seagate อ่ะปรกติ

จำยี่ห้อไม่ได้

-*- เดี๋ยวกลับไปดูก่อน

ขอบคุณครับสำหรับความเห็นของทุกท่าน

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ของผมก้อมีเสียงเหมือนกัน แต่ยังไม่พังคับ^^"

OverclockZone Member zerocs's Avatar

ปกติดี ใช้งานได้อีกนาน แต่ถ้าเสียงดัง "แต๊กๆ" หาเงินไว้รอเลย

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมดังมาตั้งแต่ซื้อ 3ปีแล้ว อิอิ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ไม่รู้จะเกี่ยวกันมั้ยนะ ผมเปลี่ยนสาย SATA ยกชุด 4 เส้นเลย อุตส่าห์ไปซื้อสายหินเงิน (Silverstone) มาจากร้านเจไดมาเปลี่ยนดู แล้วผมก็ลอง Scan Virus ดู เสียง HDD ST3320620AS ทั้ง 2 ตัวที่ต่อ RAID เงียบกริบเลยแหะ จากเดิมก็เงียบอยู่แล้ว นี่แทบไม่ได้ยินเสียงแกรก ๆ เลยครับ ขอเทสต์ดูก่อน เพราะนี่เป็นสาย SATA-II เส้นละ 199 บาท ซื้อมา 4 เส้นแบบมีหัวล็อค 760 บาท อิอิ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

ปกติผมก็ดังอะครับ แต่ถ้าดังเกินไปก็คงจะใกล้เดี้ยงละมั้ง
    เคลม หรือ เตรียมสำรองข้อมูล ซื้อใหม่โลด กันใว้ดีกว่าแก้

OverclockZone Member munkaola's Avatar

แม๊กเตอร์

ฮิตาชิ เคลมได้ครับ อันอื่นม่ายยู้

OverclockZone Member torwash's Avatar

seagate ของผมก็ดังคับ

ของผมมันดัง งิ๊ดๆๆๆ แล้วบางทีก็จะชอบค้าง ผมนึกว่ามันจะไปแล้วเพราะผมชอบกระแทกกระทั้นมันบ่อย - - ผมเลยเอาอีกตัวมาสำรองข้อมูลไว้ปรากฏว่าอันใหม่ก็มีเสียงเหมือนกัน คราวนี้ลองเอา แรมออกมาดูตัวนึงปรากฏว่าเสียงหายไปเลยครับ พอดูที่แรมดีๆตรงพินมันมีรอยขีดๆอยู่มันจะเกี่ยวกันเหรอครับ

OverclockZone Member 2U's Avatar

seagate ถ้าไม่เสียงดังของปลอมครับ ของผมซื้อมาก็ดังเลย

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

Quote Originally Posted by 2U View Post
    seagate ถ้าไม่เสียงดังของปลอมครับ ของผมซื้อมาก็ดังเลย
    เห็น rep นี้ ก็ตอบสักหน่อยว่า ถ้าต่อตัวเดียวไม่ต่อ RAID เสียงก็ดังล่ะครับ กะแล็กแก็ก ๆ ปกติครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

seagate ถ้าดังปกติคับผม ถ้าไม่ดังนี้สิ ส่งเครมโลด ^^

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

maxtor ของผมดังมากกกกกกกกกกก มันเป็นเพราะว่าแบริ่งที่หัวอ่านมันเริ่มไม่เข้าที่อะครับ ผมเคยแกะออกมาดู หรืออีกปัญหาคือต้องมีอะไรหลวมซักอย่างใน HDD ครับ (เท่าที่รู้มีแค่นี้)...............

OverclockZone Member bruszus's Avatar

ของผม 250G Wd รหัส KS มันดังเหมือนไฟไม่พอหรือ ยังไงไม่รู้ครับ ดังเหมือนแผ่นโดนเสียดสี แล้ว ก้อ ดัง แต๊กๆๆ แล้วก้อ ค้างไปนานเลย แล้วก้อ หยุด อาการยังงี้นี่มันเกิดจากอะไรครับ อุตส่าห์ หนีจาก Seagate มาละ - -+

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

ประตูทะเล ดังเป็นเรื่องปกติ
    แต่ WD ของเครื่องไฟล์วอลล์ที่ออฟฟิศ ตอนแรกก็เงียบ อยู่ๆมาก็ดังพอๆกับประตูทะเล ใช้ไปซักพักก็ดังกว่า (มาก) แล้วสุดท้าย ก็ไม่ดังอีกเลยครับ เงียบสนิท (เคลม ได้ตัวใหม่ 555)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks