Announcement

Collapse
No announcement yet.

สมควรปรับอะไรต่อครับเพื่อความเสถียร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สมควรปรับอะไรต่อครับเพื่อความเสถียร

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=286865

เข้า Windows Xp เล่นโปรแกรมได้ปรกติแต่เล่นไปซักพักขึ้นจอฟ้าแล้ว reboot เองครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ใช้ System อะไร บ้างนะ จะได้รู้ว่าตัวใหน Up แล้วเกิดประโยขน์ที่สุด อะ

Comment

CPU : AMD Athlon 64 X2 4200+ (*1)
      CPU Arch : 2 Cores - 2 Threads
      CPU PSN : AMD Athlon(tm) 64 X2 Dual Core Processor 4200+
      CPU EXT : MMX (+) 3DNow! (+) SSE SSE2 SSE3 x86-64
      CPU Cache : L1 : 2 x 64/2 x 64 KB - L2 : 2 x 512 KB
      Core : Toledo (90 nm) / Revision : JH-E6
      CPUID : F.3.2 / Extended : F.23
      Freq : 3036.15 MHz (276.01 * 11)
      ----------------------------------
      MB Brand :
      MB Model : NF4-Ultra-INF
      NB : NVIDIA nForce4 rev A3
      SB : NVIDIA nForce4 MCP rev A3
      ----------------------------------
      RAM Size : 2048 MB
      RAM Freq : 276 MHz
      RAM Type : DDR-SDRAM Dual Channel
      RAM Ratio : CPU/11
      RAM Timings : 3-4-4-8
      Slot 1 : 1024MB (PC3200)
      Slot 1 Manufacturer : GEIL
      Slot 2 : 1024MB (PC3200)
      Slot 2 Manufacturer : GEIL

ตอนนี้ยังไม่ได้ปรับไฟอะไรเลยครับ
      Last edited by vity; 25 Dec 2007, 22:47:06.

Comment

939 ^^
        แรงสุดๆ ละครับ 3.0GHz นะ (ถ้า AM2 อาจจะไปได้ต่อหน่อยนะ )

Comment

แอบมาดูของแรงครับ

Comment

Super PI สามารถผ่านที่ 512K ครับ
            แต่ต้องปรับอะไรที่ Ram ไหมครับเพื่อให้มันเสถียร

Comment

multiphiler

Comment

Originally posted by kk View Post
                multiphiler
                มันคืออะไรครับ ?

ตอนนี้เล่นมาจะ 1 ชม.ละยังไม่มีปัญหาครับ

Comment

ยังไม่มีคนช่วยตอบเลยครับ
                  ตอนนี้ใช้ Windows XP ได้เกือบปรกติ test Super PI ที่ 1M ผ่าน
                  แต่เลนไปซักพักหรือลองเอา CPU+RAM เครื่องจะเป็นจอฟ้าครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ลองเพิ่มไฟอีก 0.05v ดูสิคับ รึไม่ก็0.1 v ดู

Comment

ใช้ระบบระบายความร้อนแบบไหนครับ แนะนำว่าเปลี่ยนด้วยเหอะครับ

แรม GEIL รุ่นไหนเหรอครับ

บอร์ดตัวไหนอีกอ่ะครับ

ไฟ CPU เพิ่มอีกหน่อย แรมด้วย แรมน่าจะ UCCC นะ ไฟซัก 2.55-2.65 พอ

Super PI ถ้าจะเทสแค่ 1MB ลองเทสหลายๆรอบตืดกันดูว่าจอฟ้าเปล่านะครับ บางทีถ้ามันนิ่งไม่จริงเทสติดๆกันแล้วจอก็ยังฟ้าอยู่ครับ

ถ้าจะเอาเทสว่านิ่งไม่นิ่งจริงๆนะครับ ลอง ORTHOS พร้อมกับ 3DMARK03 ดูสิครับ

Orthos ผ่านสองวันติดต่อกันเจอ 3DMARK03 ร่วมวงด้วยไปเลย อิอิ
                      Attached Files

Comment

แอบไปเทสมา อิอิ
                        Attached Files

Comment

Originally posted by kirk View Post
                          ใช้ระบบระบายความร้อนแบบไหนครับ แนะนำว่าเปลี่ยนด้วยเหอะครับ

แรม GEIL รุ่นไหนเหรอครับ

บอร์ดตัวไหนอีกอ่ะครับ

ไฟ CPU เพิ่มอีกหน่อย แรมด้วย แรมน่าจะ UCCC นะ ไฟซัก 2.55-2.65 พอ

Super PI ถ้าจะเทสแค่ 1MB ลองเทสหลายๆรอบตืดกันดูว่าจอฟ้าเปล่านะครับ บางทีถ้ามันนิ่งไม่จริงเทสติดๆกันแล้วจอก็ยังฟ้าอยู่ครับ

ถ้าจะเอาเทสว่านิ่งไม่นิ่งจริงๆนะครับ ลอง ORTHOS พร้อมกับ 3DMARK03 ดูสิครับ

Orthos ผ่านสองวันติดต่อกันเจอ 3DMARK03 ร่วมวงด้วยไปเลย อิอิ

Comment

Working...
                          X