Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ ๆ แนะเรื่องทางลมหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ ๆ แนะเรื่องทางลมหน่อยคับ

เรื่องระบายความร้อนอ่ะคับ คือผมยังไม่ได้โมอะไรมากมาย แต่ก่อนอื่นอยากถามเรื่องทางลมของพัดลมก่อนน่ะคับ ให้ระบายความร้อนได้ดีที่สุดอ่ะคับ ถ้าสมมุติผมจะติดพัดลมซัก 2-3 ตัว รบกวนและแนะนำด้วยคับพี่ ๆ

ตามที่ไปอ่านๆมา ก็พัดลม3ตัวอ่ะคับ
    ด้านหน้าเป่าเข้า
    ด้านหลังเครื่องเป่าออก
    อีกตัวด้านข้างเป่าเข้า

รู้เท่านี้อ่ะจ้า คนเก่งๆมาตอบอาจจะดีกว่านี้

Comment

คว้านเหล็กตรง พัดลมดูดลมออกด้านหลังทิ้งครับ ปกติมันจะเป็นรูๆ หรือไม่ก็ตะแกรงแต่ซี่หนา
      มันบังทางลมค่อนข้างเยอะทำให้ลมที่ดูดออก ไม่สามารถดูดออกได้ 100%
      ก็ประมาณ 30-70% แล้วแต่แบบ ถ้าคว้านมันทิ้งแล้วจะทำให้สามารถดูดลมออกได้ 95%
      ถ้ากลัวจะมีอะไรเข้าไปก็ซื้อตะแกรงแบบซี่มาติดแทนซะก็จะดูดลมได้ประมาณ 85 - 90%
      คว้านทิ้งแล้วก็สามารถติดพัดลมรอบต่ำลงเพื่อให้เสียงเบาลงและเย็นขึ้นด้วยครับ
      ถ้าหาพวกกิน amp ต่ำๆ ได้ก็ดีจะได้ต่อผ่าน board ได้เลย เสียงไม่ดังหนวกหู แถม CPU เย็นขึ้นด้วย

Comment

ข้างหน้า เป่าเข้า ข้างหลังเป่าออก ส่วนถ้าจะดูดลมออกจากพัดลม cpu ก็ให้ติดพัดลมอีกตัวที่ด้านข้างครับให้ตรงกันเลย หรือถ้าเปลี่ยนซิ้งก็ไม่ต้องครับ

ปล. พัดลมควรมีขนาดตั้งกะ 8-12 ซม ขึ้นไปนะครับ จะได้เย็นๆ
        ปล2. อย่าจัดสายไฟต่างๆๆ ให้มันพันกันอยู่ตรงกลางนะครับ เพราะจะทำให้ลมถ่ายเทไม่สะดวก

Comment

ขอบคุณคร๊าบพี่ ๆ เอ่อแต่ว่าด้านข้าวสามารถติดพัดลม 2 ตัวได้มะคับ ทั้งดูดเข้าและดูดออกอ้าคับพี่ รบกวนพี่ ๆ อีกแล้ววว...

Comment

ได้ครับ ตามสบายเลย ใส่กี่ตัวก็ได้ (ถ้าไม่กลัวมันดัง และ มีที่ให้ใส่)

ดูดเข้า และ ออก ได้ในเคสเดียวกัน แต่อย่าใส่ดูดหมด เป่าหมด เพราะมันจะเกิดเสียงดังมาก

เข่นมี 3 ตัว ก็ติดด้านหน้า ดูดเข้าเป่า HDD ตัวที่2ติดตรงฝาข้างดูดเข้าเป่า cpu อีกตัวก็ด้านหลัง เป่าออกหลังเคส

Comment

เรื่องของทิศทางลมก็ลองดูแบบง่าย ๆ ครับ คือเราจะนำเอาลมที่อยู่ภายนอกเข้ามาและก้จะมีการดูดเอาลมร้อนที่อยู่ภายในออก และทิศทางก็จะต้องเป็นไปตามลูกศรเลยครับ มีเข้าก็ต้องมีออกครับ

Comment

Working...
              X