Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูหนัง 5.1 แล้วเสียงพูดค่อยมาก แต่ดนตรีดังมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูหนัง 5.1 แล้วเสียงพูดค่อยมาก แต่ดนตรีดังมาก

ตอนนี้ ผมใช้ โปรแกม k-lite + audigy LS + GXL-1066 5.1 ตัวที่ขายใน advice อ่ะครับ แล้วเวลาดูหนัง 5.1 เสียงกลางไม่ค่อยออก เวลาคนพูดจะเบามาก แต่ เวลา เสียงดนตรี จะดังแบบสุดๆ เลย มีวิธีการ ปรับ อย่างไร ครับ ลองปรับไปปรับมา หาสาเหตุไม่เจอครับ

แต่ผมลองเทสกับโปรแกรมของ audigy LS แล้ว ลำโพงมีเสียงออกทุกตัวตามตำแหน่งเลยครับ
    รบกวนท่านผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ

ลองดู sound ใน control panel อ่ะครับ
    มันน่าจะมี panel ให้ปรับ dB ของแต่ละ channel อ่ะครับ
    ลองเร่งช่องกลางดู

Comment

k-lite มีVersionใหม่ 357
      ส่วนโปรเเกรมpanelปรับรายละเอียดมีมาในPack

Comment

เป็นทุกเรื่องหรือเปล่าครับ

ผมแนะนำเล่นตัวเทพของผมเลย
        KMPlayer

http://www.afilehosting.com/download.php?id=65D5D3211

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
          ลองดู sound ใน control panel อ่ะครับ
          มันน่าจะมี panel ให้ปรับ dB ของแต่ละ channel อ่ะครับ
          ลองเร่งช่องกลางดู
          มันไม่มีให้ปรับอ่ะครับ

Originally posted by mrchosit View Post
          k-lite มีVersionใหม่ 357
          ส่วนโปรเเกรมpanelปรับรายละเอียดมีมาในPack
          ผมลองแล้วครับ ก็ยังเป็นเหมือนเดิม
          ประมาณว่าเสียงพูด มันออกมาพร้อมเบส อ่ะ

Originally posted by ThePing View Post
          เป็นทุกเรื่องหรือเปล่าครับ

ผมแนะนำเล่นตัวเทพของผมเลย
          KMPlayer

http://www.afilehosting.com/download.php?id=65D5D3211
          เป็นทุกเรื่องเลยครับ

Comment

ปรกติป่าวไม่รู้คับ แต่ของผมเสียงคนพูดมันออก ตรงcenter ไม่ดังเท่าไหร่ แต่ เอฟเฟ๊คดังกว่าเยอะ ผมว่ามันปรกติกับระบบ5.1-7.1อ่ะ

Comment

ลองยังงัยก็ได้ยินเสียงพูดเบามากครับ
              ท่านผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
              Last edited by Zephyross; 26 Dec 2007, 02:24:53.

Comment

ดันครับ

Comment

คิดว่าน่าจะใช่ตามนี้นะ

Comment

Originally posted by Numairoo View Post
                    ทำตามแล้วครับ
                    แต่ก็ยังเหมือนเดิม
                    เสียงพูดมันไปออกทาง ตัว Sub อ่ะครับ
                    งงมากเลย

Comment

ตามนี้ครับลองดูนะ

ถ้าใช้จริงๆ แนะนำ power dvd หรือ inter video มากกว่านะครับ

ปรับใน media classic ตามนี้ครับ
                      view > option

Output : DirectShow Audio เป็น default
                      External Filter : add AC3Filter เข้าไปแล้วปรับ เป็น perfer ด้วยครับ

อ่อ อย่าลืมปรับลำโพงเป็น 5.1 ด้วย ตอนที่ลงโปรแกรม ถ้าลงไปแล้วก็ปรับได้ครับ

startmenu > K-lite....> tool > Codec Tweak Tool

Comment

Originally posted by kaisernoi View Post
                        ตามนี้ครับลองดูนะ

ถ้าใช้จริงๆ แนะนำ power dvd หรือ inter video มากกว่านะครับ

ปรับใน media classic ตามนี้ครับ
                        view > option

Output : DirectShow Audio เป็น default
                        External Filter : add AC3Filter เข้าไปแล้วปรับ เป็น perfer ด้วยครับ

อ่อ อย่าลืมปรับลำโพงเป็น 5.1 ด้วย ตอนที่ลงโปรแกรม ถ้าลงไปแล้วก็ปรับได้ครับ

startmenu > K-lite....> tool > Codec Tweak Tool
                        ขอบคุณครับ กำลังทำตามอยู่ครับ

Comment

Working...
                        X