Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอรบกวนถามคุณartemisหน่อยครับเรื่องจอ+การ์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอรบกวนถามคุณartemisหน่อยครับเรื่องจอ+การ์ด

สวัสดีครับ ผมเห็นจากกระทู้เก่าๆ เห็นพี่art(ขอเรียกอย่างงี้ละกันนะครับ) ซื้อจอHP w2208hมาน่ะครับ ผมเองก็เพิ่งซ้ือมาเหมือนกันน่ะครับแต่เป็นตัว2408h(24นิ้วครับ) คือผมเจอปัญหาตรงที่ลงโปรแกรมที่มาพร้อมกับจอไม่ได้น่ะครับ คือลงได้ล้วแต่เปิดมาปรับค่าอะไรต่างๆไม่ได้เลยน่ะครับมันขึ้นว่า"this version of my display is not supported the current display"น่ะครับ ก็ลองอัพเดตอะไรแล้วก็ไม่ได้อยู่เหมือนเดิมน่ะครับ อยากทราบว่าเจอปัญหาเดียวกับผมมั้ย? อ้อ เครื่องผมนะครับ http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/d...product=446167
    รบกวนเข้าไปดูตามนั้นเลยละกันนะครับ แต่ว่าเพิ่มแรม เป็๋น2G+256mครับ
    เพิ่มHD320Gไปอีกลูกนึง จะเห็นว่าการ์ดจอผมเก่ามากๆเลยครับ(x300)5555
    เลยสงสัยว่าจะเกี่ยวกับการ์ดจอหรือเปล่า เพราะว่ากะจะซื้อการ์ดใหม่พอดีที่คิดๆไว้ก็2600xtน่ะครับ ไม่เน้นเล่นเกมเลยครับเครื่องผมไม่มีเกมเลย แต่เน้นทำกราฟฟิค+ตัดต่อวีดีโอ แล้วก็ดูหนังDVDน่ะครับ ซื้อตัวนี้มาจะคุ้มมั้ยเอ่ย
    อีกปัญหานึงที่เจอคือ จอภาพด้านบนสีมันจะมืดกว่าด้านล่างน่ะครับ ดูจากรูปที่ผมแนบมาละกัน เจอปัญหาเหล่านี้บ้างมั้ยครับ?

อีกปัญหานึงนะครับขอโทษด้วย คือว่าผมไปดาวโหลด driver ati versionล่าสุดมาน่ะครับแล้วพอติดตั้งอะไรเรียบร้อยปุ๊บเครื่องเปิดขึ้นมาresolusionจอผมกลายเป็นvgaขึ้นมาเลยน่ะครับ
    เลยต้องใช้system restoreกลับไปใหม่(วินโด้วที่ผมใช้ตอนติดตั้งวินโด้ว มันลงdriverการ์ดมาให้แล้วน่ะครับ ผมแค่ลองดาวโหลดเวอชั่นใหม่มาดูเผื่อปัญหาจะหมดแต่มันยิ่งกว่าเดิมอีกครับ555)

ยังงัยก็รบกวนดูให้หน่อยละกันนะครับปัญหาของผม ไอ้ข้อสุดท้ายนี่เดี๋ยวจะลองไปค้นๆกระทู้เก่าๆดูอีกรอบนึงละกันนะครับ ขอบคุณมากครับ
    Attached Files

ดูไม่ออกเลยครับว่ามืดกว่า เป็นเพราะปรับองศาหน้าจอไม่เหมาะหรือเปล่า (น่าจะเป็น LCD ใช่มั้ยครับ) -__-"

Comment

ดูไม่ออกเหรอครับ น่าจะเกิดจากจอผมสีมันค่อนข้างสดน่ะครับ ผมเลยต้องการ แก้ปัญหาน่ะครับเพราะเวลาทำกราฟฟิคค่อนข้างจะต้องให้สีหน้าจอใกล้เคียงกับที่printออกมาน่ะครับ ส่วนเรื่องรูปที่แปะไว้ผมทำเป็นตัวอย่างน่ะครับ ไม่ได้แค้ปเจ้อแล้วเอามาแปะเลยผมปรับสีกล่องอันข้างบนให้เข้มกว่าหน่อยนึง เพื่อเป็นตัวอย่างน่ะครับ เพราะว่า เวลาพวกพี่ๆมองจะได้เข้าใจว่ามันเป็นอย่างไร สงสัยจอผมสีเพี้ยนเข้าข้นแล้วนะเนี่ย ยังงัยก็ขอบคุณมากๆครับผม

Comment

เจ๊อาร์ท(Artemis)นี่สาวกเรดการ์ดตัวจริงเลยล่ะครับ สงสัยตอนนี้หนีเที่ยวปีใหม่

X300 แรมการ์ดจอนี่ 128 ใช่มั้ยครับ ผมว่าอาจจะเป็นที่การ์ดจอนะครับ เนื่องจากตัวนี้เก่ามากแล้วครับ (ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ)

ถ้าไม่เล่นเกมเน้นดูหนังทำกราฟฟิคใข้จอระดับ 1920*1200 นี่แรมการ์ดจออย่างน้อย 256เลยครับ 2600XT เป็นตัวเลือกที่ดีครับ ไม่ก็ 2600pro ก็ได้ครับถูกกว่า 700กว่าบาทครับ

สรุปผมว่าถอย 2600XT มาเลยครับ จะได้ตัดปัญหาครับผม ^^

Comment

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

สักครู่คะ ขอทดสอบก่อน ไม่ได้หนีเที่ยวปีใหม่น่ะ พอดีที่อยุ่ใหม่ยังไม่มีเน็ต(Wireless เขายังติดตั้งไม่เสร็จ)
            เลยมาตอบแบบทันควันไม่ได้ แถมตอนนี้กลางวันทำงานคะ เลยไม่ค่อยได้เข้ามาดูคะ
            รอก่อนน่ะคะเปิด Photoshop ก่อน และขออ่านอีกรอบ กำลังงง ๆ

Comment

Originally posted by lolokolo View Post
              ดูไม่ออกเหรอครับ น่าจะเกิดจากจอผมสีมันค่อนข้างสดน่ะครับ ผมเลยต้องการ แก้ปัญหาน่ะครับเพราะเวลาทำกราฟฟิคค่อนข้างจะต้องให้สีหน้าจอใกล้เคียงกับที่printออกมาน่ะครับ ส่วนเรื่องรูปที่แปะไว้ผมทำเป็นตัวอย่างน่ะครับ ไม่ได้แค้ปเจ้อแล้วเอามาแปะเลยผมปรับสีกล่องอันข้างบนให้เข้มกว่าหน่อยนึง เพื่อเป็นตัวอย่างน่ะครับ เพราะว่า เวลาพวกพี่ๆมองจะได้เข้าใจว่ามันเป็นอย่างไร สงสัยจอผมสีเพี้ยนเข้าข้นแล้วนะเนี่ย ยังงัยก็ขอบคุณมากๆครับผม
              ลองถ่ายจากกล้องมาดูน่ะคะ

Comment

จากที่ไปลองมาแล้วเราแยกไม่ออกอาจจะเป็นที่องศาการมอง

Comment

สวัสดีครับขอบคุณที่มาตอบนะครับ ลักษณะการนั่งของผมก็คือนั่งหลังตรง กลางหน้าจออยู่ตรงระดับสายตาพอดีครับ หน้าจอปรับตั้งฉากกับพื้นครับ วันนี้ลองเอารูปที่ถ่ายจากกล้องมาให้ดูตามที่แนะนำนะครับ ขอบคุณครับ
                  Attached Files
                  Last edited by lolokolo; 28 Dec 2007, 17:11:19. Reason: รูปไม่ขึ้นน่ะครับ

Comment

ก๊ากกกก อาร์ท มี เด็ก เว้ย....

น้องที่หลังเรียก เจ๊ นะจ๊ะ

Comment

อ่อครับพี่ เจ๊ก็เจ๊ครับ555

Comment

Working...
                      X