Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ E6600+P5B Clock ไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ E6600+P5B Clock ไม่ขึ้น

ช่วยคนมือใหม่ด้วยครับ

E6600+P5B
    RAM Corsair667 value pack 1G*2

แค่ปรับ FSB ไปที่ 340 ยังไม่ผ่านเลยครับ บู๊ตแล้วมึดเลย (ที่ 333 ผ่านอยู่)
    เพิ่มVcore เป็น 1.375 ก็ยังไม่ผ่าน (เดิมๆแต่ 1.2 V เอง)

เป็นที่ RAM ป่าวครับ

ตอนที่ใช้คู่กับ GA965p-ds3 ก็มาได้ที่ประมาณ 350 เอง

ดูบัสแรมครับ สงสัยแรมจาไม่ไหว

RAM Corsair value ได้ตัวไม่แรง ก็อ่อนขี้ไปเลยครับ

Comment

เล่น Corsair XMS2 หรือไม่ G.skill ชัว

Comment

ขอถามหน่อยคับลากไปไม่ไปขึ้นอยู่ที่แรมด้วยเหรอคับ แล้วของผม PQI DDR2 800 512MB *2 จะลากได้ไมคับ

Comment

Originally posted by 9กระบี่ View Post
          ช่วยคนมือใหม่ด้วยครับ

E6600+P5B
          RAM Corsair667 value pack 1G*2

แค่ปรับ FSB ไปที่ 340 ยังไม่ผ่านเลยครับ บู๊ตแล้วมึดเลย (ที่ 333 ผ่านอยู่)
          เพิ่มVcore เป็น 1.375 ก็ยังไม่ผ่าน (เดิมๆแต่ 1.2 V เอง)

เป็นที่ RAM ป่าวครับ

ตอนที่ใช้คู่กับ GA965p-ds3 ก็มาได้ที่ประมาณ 350 เอง
          ใช้ซิ้งเดิมรึป่าวครับ ถ้าใช้ก็ให้ระวังเรื่องความร้อนหน่อยครับ ลองเพิ่มไฟไปที่1.4หรือ1.45เลยครับจะได้รู้กันไปว่าตันที่
          cpu หรือ ram ส่วนไฟแรมเดิมนี่ 1.8ใช่มั้ยครับ ลองเพิ่มดูที่ 2 หรือ 2.2
          ดูนะครับ

Comment

ลองเพิ่มไฟแรมไปที่ 2.1 V ผ่าน 350 มาแล้วครับ ขอบคุณมาก

เพิ่มไฟแรมอย่างนี้ มันจะร้อนและ ไปเร็วมั้ยครับ รุ่นนี้ไม่มี Sink ด้วย
            แล้วก็ ผมหา Sink มาติดเอง ได้มั้ย

Comment

ถามอีกอย่างครับ ตอนนี้ CL ของแรม เป็น 5 6 6 18 จะปรับตัวเลขมันหน่อยดีมั้ยครับ

Comment

Originally posted by 9กระบี่ View Post
                ถามอีกอย่างครับ ตอนนี้ CL ของแรม เป็น 5 6 6 18 จะปรับตัวเลขมันหน่อยดีมั้ยครับ
                ลองดูที่ cl 5-5-5-15 ครับว่าได้มั้ย

ส่วนเรื่องความร้อนผมว่าไม่น่ามีปัญหาเท่าไหร่ แต่ถ้าไม่ค่อยสบายใจก็ลองหาพัดลมเล็กๆมาเป่าก็ได้ครับ
                หรือจะเอาตัวนี้ก็ได้ http://www.jedicool.com/list.php?cate=9&productid=544
                รูปมันไม่ค่อยชัด ถ้าอยู่แถว ABAC จะแวะมาดูหรือมาคุยเล่นที่ร้านผมก็ได้ครับ
                086-3772770หนึ่งครับ

Comment

ไฟแรม 2.1 หาพัดลมมาเป่าก็ได้ครับ ไม่ต้องถึงกับติดซิงค์

ผมก็ใช้อยู่ ตัว corsair value ไม่มีซิงค์ ไฟ2V ไม่มีพัดลมร้อนพอสมควร ต้องเอาพัดลมเป่า

Comment

Originally posted by Trojan View Post
                    ขอถามหน่อยคับลากไปไม่ไปขึ้นอยู่ที่แรมด้วยเหรอคับ แล้วของผม PQI DDR2 800 512MB *2 จะลากได้ไมคับ
                    มันลากได้แน่นอนอยู่แล้วครับ จะลากได้ไกลแค่ไหนก้ออยู่ที่แรมแล้วครับ

Comment

Originally posted by Trojan View Post
                      Ram มันลากได้ทุกตัวละครับ จะลากได้ไกลไม่ไกลก้ออยู่ที่แรมคุณแล้วล่ะ

ปล.คุณใช่ไห๊มที่ Pm มาถาม config ผม แอดมา ben_pjp@hotmail.com ละกันนะ ตอบได้ไม่มากมายนักเพราะยังมือสมัครเล่นอยู่ อิอิ

Comment

Working...
                      X