Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่น่าเชื่อ!! ผมสามารถซ่อมเมนบอร์ดด้วยตนเองโดยการล้างน้ำได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่น่าเชื่อ!! ผมสามารถซ่อมเมนบอร์ดด้วยตนเองโดยการล้างน้ำได้

จริงๆนะครับ ผมลองทำมาแล้ว เพราะผมมีเมนบอร์ดที่เสียอยู่ตัวหนึ่ง(บอร์ด ECS RC410-M2) อาการเสียคือ ค้างบ่อยแบบไม่รู้สาเหตุ(ที่ไม่รู้เพราะมันแก้ไม่หาย เนื่องจากลองทำมาทุกวิธีแล้ว) เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง แล้วพักหลังมันเปิดไม่ติดเลย ผมจึงนำมันมาล้างด้วยน้ำเปล่า แล้วเอาไปตากแดดครึ่งวัน และตั้งทิ้งไว้ในที่ร่มอีก 2 วัน จึงนำมาต่อต่อดู ปรากฏว่าเปิดติด และอาการเสียที่กล่าวไปข้างต้นต่างหายเป็นปลิดทิ้ง เหมือนกับบอร์ดใหม่เลย

เมนบอร์ดแดดเดียว....

Comment

O__O!!!!

Comment

ตอนตากแดด ทา น้ำปลา นิดหน่อย เวลาลงกระทะ สร เข้าที่เลย ครับ หมอด้วย

Comment

สงสัยฝุ่นเยอะ เปิดไม่ติด เอาไปล้างน้ำเลยหาย

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            ตอนตากแดด ทา น้ำปลา นิดหน่อย เวลาลงกระทะ สร เข้าที่เลย ครับ หมอด้วย
            น่าจะบอกให้เร็วกว่านี้นะ

Comment

1 ใน 10000 เลยนะโอกาสฟลุ๊คๆแบบนี้ หายากและไม่แน่ะนำท่านที่กำลังจะเลียนแบบ

Comment

Originally posted by Broken Hell View Post
                สงสัยฝุ่นเยอะ เปิดไม่ติด เอาไปล้างน้ำเลยหาย
                แต่ตอนก่อนล้างผมเป่าฝ่นออกทุกซอกทุกมุมแล้ว พอนำไปเปิดเป็นครั้งสุดท้ายมันก็ไม่ติดนะครับ

Comment

โอกาสทำได้มีสูง แต่คุนไม่เคยลองใช่ม้า ผมเชื่อครับ เพราะแต่ก่อนผมเคยเอาแผ่นเกม FC ไปแช่น้ำเหมือนกันแล้วก็เป่าให้แห้ง แล้วก็เอามาเล่นได้เว้ย แต่เงื่อนไขต้องเป็นชิป ล้วนๆ นะงืมๆ

Comment

เป็นไปได้คับ เพราะแผงคอนโทรลที่ผมซ่อมก็ใช้วิธีนี้แล้วเคยหาย

Comment

ความสามารถพิเศษ ห้ามลอกเลียนแบบบบ!!!!!

Comment

น่าสนใจ แต่ผมคงไม่กล้าลองหรอก อิอิ

Comment

ช่วยกันหาสาเหตุก่อนครับ ผมอยากรู้สาเหตุ นะจ๊ะ ... ไม่งั้นนอนไม่หลับ

sigpic

Comment

เป็นไปได้ครับ เมื่อก่อนผมทำงานซ่อม mainbord NB ยี่ห้อนึง ล้างน้ำแล้วเป่า+อบ อะไรๆดีขึ้นเยอะ

Comment

เหอๆๆ เป็นอีกแนวทางนึงที่ยอดไปเลยครับ
                              ไว้หากเจอบอร์ดที่ไม่รู้จะซ่อมยังไงแล้ว จะ
                              เอาไปทำมั่ง

Comment

Working...
                              X