Announcement

Collapse
No announcement yet.

MX2 ต่างกับ ซิลิโคน เดิมประมาณกี่องศาครับ ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by serialnuza View Post
    ถ้าเอาข้าวเหนียวมาบดๆแล้วเอาไปทานี้ พอกล้อมแกล้มได้ป่าวครับ เผือcpu จะเชื่อว่าเราทาซิลิโคนชั่นเยี่ยมไปแล้ว
    เกรงว่า จะได้กินข้าวเหนียวปิ้งกันถ้วนหน้า

Comment

คุ้มมั๊ยเหรอ ผมว่าไม่คุ้มหรอก เพราะว่า กระดอง CPU อ่ะ มันไม่ได้ราบเรียบเหมือนกระจกครับ ตามหลักการแล้วมันจะถ่ายทอดความร้อนได้ดี แต่ถ้ากระดองไม่เรียบมันก็นะ ผมว่าใช้แบบสีขาวดีกว่า ลองเล่นมาหลอกแล้ว AS3 AS5 MX1 MX2 Zalman ยาทาเล็บ และอื่นๆ

แต่ทำไมไปใช้กับ GPU VPU แล้วเห็นผล เพราะว่ามันเรียบกว่ากระดอง CPU ไงครับ

ไม่งั้นพวกฝรั่งมันไม่งัดกระดอง Lapping กระดองกันหรอกครับ แบบว่ามันเห็นผลชัดเจนกว่า

อันนี้แล้วแต่คนจะเชื่อนะครับ

Comment

Originally posted by TJS View Post
        พวกซิลิโคนเนี่ย ซื้อร้านไหนเหรอคับ เอาร้านที่มีหลายๆ แบบให้เลือกนะ
        มันไม่ค่อยโชหน้าร้าน ดูหน้าคนขายก้อดูไม่ออกซะด้วยสิ
        อย่าไปหลงซื้อพวกซิลิโคนเงิน ทอง ล่ะกัน แบบพวกที่ใส่สี แล้วเนื้อมันจะหยาบๆอ่ะครับ

ถ้าจะซื้อพวกซิลิโคนไฮโซ ก็ลองไปดูร้าน TK เจได

ถ้าจะเอาแบบสีขายธรรมดา ร้านที่ขายพวกอะไหล่อีเล็กโทนิคก็มีครับ ถ้าที่พันทิพย์ก็มี ร้านที่ขายของพวกกระจุ๊กกระจิ๊ก เห็นมีขายอยู่แบบขวดยาหม่องน้ำเล็กๆ แล้วก็ใส่หลอดฉีดยาใหญ่ๆไว้

Comment

Originally posted by kirk View Post
          อย่าไปหลงซื้อพวกซิลิโคนเงิน ทอง ล่ะกัน แบบพวกที่ใส่สี แล้วเนื้อมันจะหยาบๆอ่ะครับ

ถ้าจะซื้อพวกซิลิโคนไฮโซ ก็ลองไปดูร้าน TK เจได

ถ้าจะเอาแบบสีขายธรรมดา ร้านที่ขายพวกอะไหล่อีเล็กโทนิคก็มีครับ ถ้าที่พันทิพย์ก็มี ร้านที่ขายของพวกกระจุ๊กกระจิ๊ก เห็นมีขายอยู่แบบขวดยาหม่องน้ำเล็กๆ แล้วก็ใส่หลอดฉีดยาใหญ่ๆไว้
          เอ่อ...ซื้อสีเงินๆ มาแล้วอะ ที่ seacon ชื่อ stars-700
          พอดีเดินผ่านร้านนึง เลยถามดูเล่นๆ มันดันมี ราคา 40 เลยเอาฟะ ซื้อๆ ไปละกัน
          ห่วยมั้ยอะ อันนี้ ใครเคยใช้ ช่วยลงความเห็นหน่อย...

Comment

น่าจะมีซิลิโคน MX-2แบบซอง 55+ เหมือนซันซิล ซองละ20บาท ไรงี้

Comment

Originally posted by 5-zigen View Post
              น่าจะมีซิลิโคน MX-2แบบซอง 55+ เหมือนซันซิล ซองละ20บาท ไรงี้

Comment

ใช้แต่ MX-1 ลดจากเดิมไม่มากหรอกจะเห็นผลตอน full โหลดครับ จะว่าคุ้มม่ะบอกว่าคุ้มครับเพราะหลอดเดียวใส่มาจะ20 กว่ารอบแล้วก็ยังไม่หมดหลอด 20 บาทแปบเดียวก็หมด

Comment

ขึ้นอยู่กับzinkด้วยครับ ถ้าzinkดีก็ลดได้เยอะมาก
                  MX2 ผมก็ใช้อยู่ ถ้าใช้zinkเดิมลดได้นิดเดียว แต่ถ้าเปลี่ยนzink อันนี้ลดได้เยอะ
                  ตอนใช้Coolmater Hyper TX2ด้วยซิลิโคนเดิมๆที่ติดมากะzink อุณหภูมิ idelราว 52
                  พอใช้MX2 Idelเหลือ 35 โดยที่CPUตัวเดียวกัน แต่MBคนล่ะรุ่น ลองวันเดียวกัน สงสัยซิลิโคนเดิมๆมันห่วยหรือไงก็ไม่รู้
                  พอลองกับzinkเดิมIntel อันนี้ลดได้นิดนึงไม่เยอะ แต่เป็นIdel ถ้าFull loadน่าจะลดได้เยอะกว่านี้
                  Last edited by LightningBird; 30 Jun 2008, 01:15:58.

Comment

ถ้าไม่ได้โอก็งั้นๆแหละ ผมก็เคยซื้อมาหลอดนึงแต่ใช้เดิมๆ เสียดายเงินชมัด อุณหภูมิไม่ต่างกับสีขาวเลย

Comment

Originally posted by yen04 View Post
                      ไม่มีรุ่นกลางๆบ้างหรอ หรือลดปริมานก็ได้ 100-150 ก็ ok
                      แถวบ้านผมมีไอ้ยี่ห้อนี่ครับ หลอดละ100กว่าบาทซื้อที่พันทิพแถวบ้านผมนี่ละ เป็นซิลิโคนขาว ตั้งแต่ซื้อมาทากระดองCPUไป 4-5รอบ กระดองGPU2รอบ
                      ผมใช้แล้วอุณหภูมิแตกต่างจากตอนใช้ซิลิโคนกระปุกที่เพื่อนซื้อส่งมาให้จากบ้านหม้อนิดหน่อยครับ Idleลดลง2-3องศาส่วนFull loadลดลง4-5องศาได้ครับ
                      อุณหภูมิในบ้านประมาณ28-33องศา (ในบ้านผมอากาศไม่ค่อยถ่ายเทครับ) ปิดฝาเคสเล่นตลอด พัดลมดูดเข้าด้านหน้า1ตัว ดูดออกด้านหลัง1ตัว อีก2ตัวไล่อากาศภายในเคส
                      เครื่องผมOverclockตามลายเซ็นครับ มองยากนิดนึง อัดไฟVcoreไปพอดูเลย

รูปไม่ค่อยชัดนะครับ เอามือถือถ่าย
                      Last edited by Benny_c; 30 Jun 2008, 03:02:48.

Comment

ชัดอยู่นะครับ

Comment

Working...
                        X