overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: เรื่องไวรัสคะช่วยหน่อยคะ เพื่อนดิฉันโทรมาจะบ้าตายแล้วคะ

OverclockZone Member VAVA's Avatar

Default เรื่องไวรัสคะช่วยหน่อยคะ เพื่อนดิฉันโทรมาจะบ้าตายแล้วคะ

คือว่า ที่เพื่อนเล่ามาว่า มานจะมีโฆษณาอะไรมาเต็มหน้าจอซะหมดเลยแล้วเพื่อน ก็ เผลอไปคลิกแล้วเครือ่งก็ค้างแล้วเป็นอย่างภาพคะ ใครมี ตัวแก้ไวรัสนี้บ้างคะ โปรดช่วยเพื่อนเราหน่อยคะ เห็นเค้าเล่าว่าฟอร์แมทกับไวรัสนี่มาหลายครั้งแล้ว เราก็ไม่รู้จะช่วยเพื่อนยังไง แต่ก็อยากช่วยเลยขออนุญาติมาสอบถามที่นี่ได้ป่ะคะ รบกวนผู้รู้ด้วยคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

ช่วยดันค่ะ รอท่านต่อไปน่ะค่ะอิอิ +

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

Exclamation

ไอ้ที่linkไปมันเบิ่งยากมากเลยท่านกว่าจะปรากฎ เเล้วมันก็คือรูปข้างล่างนี่ใช่ป่าว
    วิธีเเก้ผมดูReg. กะ Filesเอาเอง วิธีอื่นเเบบใช้โปรเเกรมไม่ทราบครับ รอท่านต่อไป เอารูปมาให้เบิ่งเเล้ว
    วิธีป้องกัน ใช้firefox เเล้วBlockส่วนเกินเเบบนี้ได้ง่าย
    รูป รูป
    Last edited by mrchosit; 27 Dec 2007 at 03:49:17. Reason: ข้อความเพิ่มครับ

OverclockZone Member sawimat's Avatar

ดันให้ครับ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ไม่เคยเจอะกับตัวเองจึงไม่เคยลองทำตามดู แต่อันนี้เป็นข้อมูลเก่าๆที่เคยเซฟเก็บไว้ น่าจะเป็นวิธีแก้ปัญหาจากเรื่องเดียวกัน ลองดูนะ

------------------------------------
    ดาวน์โหลดไฟล์ SmitfraudFix มาก่อนครับ จากที่นี่

http://chrisllorca.com/system/files/SmitfraudFix.zip (ขนาดเล็กครับ 674 KB)

นำมาวางไว้ที่หน้า Desktop แล้วทำการแตกไฟล์ออก โดยการคลิ๊กขวาแล้ว Extract Here
    Restart เครื่องคอมพ์ แล้วเข้า safe mode (กดปุ่ม F8 ตอนบูต)

ดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไปในโฟลเดอร์ SmitfraudFix ที่อยู่หน้า Desktop

ดับเบิ้ลคลิ๊ก smitfraudfix.cmd แล้วกดปุ่มอะไรก็ได้ผ่านเข้าสู่หน้าเมนู
    เลือกหัวข้อที่ 2 - Clean โดยการพิมพ์ 2 แล้วกดปุ่ม Enter เพื่อลบไฟล์ที่ติดไวรัส
    โปรแกรมจะทำการซ่อมโปรเซส และลบไฟล์ที่ติดไวรัส และถามเราถึงการ Clean Registry ให้เราตอบ y แล้วกดปุ่ม Enter

โปรแกรมจะทำการซ่อม Registry ให้ เมื่อเสร็จแล้วก็จะกลับสู่เมนูอีกครั้ง พิมพ์ q แล้วกดปุ่ม Enter เพื่อออกจากโปรแกรม

ทำการ Restart เครื่องคอมพ์ครับ

จากคุณ : พ่อน้องแบงค์ ***

----------------------------------

ทดสอบลิงค์ที่อ้างนี้แล้ว ยังโหลดได้อยู่

OverclockZone Member VAVA's Avatar

Quote Originally Posted by โชติก View Post
    ไม่เคยเจอะกับตัวเองจึงไม่เคยลองทำตามดู แต่อันนี้เป็นข้อมูลเก่าๆที่เคยเซฟเก็บไว้ น่าจะเป็นวิธีแก้ปัญหาจากเรื่องเดียวกัน ลองดูนะ

------------------------------------
    ดาวน์โหลดไฟล์ SmitfraudFix มาก่อนครับ จากที่นี่

http://chrisllorca.com/system/files/SmitfraudFix.zip (ขนาดเล็กครับ 674 KB)

นำมาวางไว้ที่หน้า Desktop แล้วทำการแตกไฟล์ออก โดยการคลิ๊กขวาแล้ว Extract Here
    Restart เครื่องคอมพ์ แล้วเข้า safe mode (กดปุ่ม F8 ตอนบูต)

ดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไปในโฟลเดอร์ SmitfraudFix ที่อยู่หน้า Desktop

ดับเบิ้ลคลิ๊ก smitfraudfix.cmd แล้วกดปุ่มอะไรก็ได้ผ่านเข้าสู่หน้าเมนู
    เลือกหัวข้อที่ 2 - Clean โดยการพิมพ์ 2 แล้วกดปุ่ม Enter เพื่อลบไฟล์ที่ติดไวรัส
    โปรแกรมจะทำการซ่อมโปรเซส และลบไฟล์ที่ติดไวรัส และถามเราถึงการ Clean Registry ให้เราตอบ y แล้วกดปุ่ม Enter

โปรแกรมจะทำการซ่อม Registry ให้ เมื่อเสร็จแล้วก็จะกลับสู่เมนูอีกครั้ง พิมพ์ q แล้วกดปุ่ม Enter เพื่อออกจากโปรแกรม

ทำการ Restart เครื่องคอมพ์ครับ

จากคุณ : พ่อน้องแบงค์ ***

----------------------------------

ทดสอบลิงค์ที่อ้างนี้แล้ว ยังโหลดได้อยู่
    --------------ส่งลิงค์ให้เพื่อนดาวโหลดและลองทำดูแล้วปรากฏว่าไม่หายคะ เป็นไวรัสประเภทไหนคะ อันตรายมากคะทุกคน เพื่อนบอกว่า ระบบ เออเร่อ หมดเลยคะ แถมรำคาน โปรแกรมทุกอย่างที่ รัน ไม่ได้สักตัว เครื่องทำอะไรไม่ได้ ทาสเมเนเจอร์ก็เข้าไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้สักอย่างคะ

OverclockZone Member Dbbo's Avatar
    ยางชุมน้อย ศรีสะเกษ

เครื่องของท่านมีโปรแกรมแอนตี้ไวรัสหรือเปล่า ผมดูจากภาพไม่เห็นมี มีแต่โปรแกรมป้องกันไวรัสสำหรับแฟลชไดร์ฟ เพราะถ้าหากมีโปรแกรมแอนตี้ไวรัสไม่น่าจะถึงขนาดนี้ หุ หุ เวรเลยมั๊ยล่ะ

OverclockZone Member ArZuGi's Avatar
    โรงพยาบาล แห่งหนึ่ง

Quote Originally Posted by VAVA View Post
    คือว่า ที่เพื่อนเล่ามาว่า มานจะมีโฆษณาอะไรมาเต็มหน้าจอซะหมดเลยแล้วเพื่อน ก็ เผลอไปคลิกแล้วเครือ่งก็ค้างแล้วเป็นอย่างภาพคะ ใครมี ตัวแก้ไวรัสนี้บ้างคะ โปรดช่วยเพื่อนเราหน่อยคะ เห็นเค้าเล่าว่าฟอร์แมทกับไวรัสนี่มาหลายครั้งแล้ว เราก็ไม่รู้จะช่วยเพื่อนยังไง แต่ก็อยากช่วยเลยขออนุญาติมาสอบถามที่นี่ได้ป่ะคะ รบกวนผู้รู้ด้วยคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
    ถ้า Format มาหลายครั้งแล้วไม่หาย แสดงว่ามันอยู่ที่ไดร์อื่นที่ไม่ใช่ ไดร์ที่ลง Windows เพราะผมเคยเจอครับ เข้าเว็บมั่วๆ มั้นจะเป็นตัวโปรโมท Anti spyware ผม format แล้วก้อหายครับ ***ลอง Format ลง Win ใหม่ ไม่ต้องไปเปิดไดร์ไหนทั้งสิ้น แล้วลง Anti virus/spyware แล้วสั่งสแกน น่าจะเอาออกได้ครับ ผมก้อใช้แบบนี้อ่ะครับ
    หรือไม่ก็รอท่านอื่น ๆ ครับ
    ปล.ผมเคยเจอแต่ไม่รู้ว่าอันเดียวกันมั้ย เพราะเจอครั้งเดียว นานมาเเล้วด้วย ขอให้หายจากอาการนี้นะครับ

Quote Originally Posted by ArZuGi View Post
    ถ้า Format มาหลายครั้งแล้วไม่หาย แสดงว่ามันอยู่ที่ไดร์อื่นที่ไม่ใช่ ไดร์ที่ลง Windows เพราะผมเคยเจอครับ เข้าเว็บมั่วๆ มั้นจะเป็นตัวโปรโมท Anti spyware ผม format แล้วก้อหายครับ ***ลอง Format ลง Win ใหม่ ไม่ต้องไปเปิดไดร์ไหนทั้งสิ้น แล้วลง Anti virus/spyware แล้วสั่งสแกน น่าจะเอาออกได้ครับ ผมก้อใช้แบบนี้อ่ะครับ
    หรือไม่ก็รอท่านอื่น ๆ ครับ
    ปล.ผมเคยเจอแต่ไม่รู้ว่าอันเดียวกันมั้ย เพราะเจอครั้งเดียว นานมาเเล้วด้วย ขอให้หายจากอาการนี้นะครับ
    ขออภัยคะ พิมพ์สื่อความหมายผิดคะ คือว่า โดนไวรัสตัวนี้มาหลายครั้งแล้ว พอจะมีวิธีป้องกันอะไรป่ะคะ เพื่อนดิฉันลอง เซิร์จ หาทางเน็ตดุปรากฏว่า เป็นไวรัสโทจันทร์ อะไรนี่แหละ จำไม่ได้ ต้องอับเดดแอนตี้ไวรัสประจำ อับเดดแอนตี้สปายแวร์ประจำอ่าคะ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ผมว่าลงวินโดว์ใหม่ดีกว่าครับ งิงิ

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    ผมว่าลงวินโดว์ใหม่ดีกว่าครับ งิงิ
    ผมว่า ลงใหม่จะดีกว่านะค๊าบ

vasag's Avatar

ลงใหม่ ครับ ถ้าเพื่อนสวยลงไม่เป็นเดี๋ยวผมไปลงให้

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

มันเป็นตัวแจ้งเตือนของ Windows AntiVirus ครับว่าเครื่องนี้ได้ติดไวรัสและAntiVirus ที่ใช้อยู่ไม่สามารถกำจัดมันได้จึงแนะนำให้ใช้ AntiVirus ที่ดีกว่านี้หรือฉพาะทางสายพันธุ์ไวรัสตัวนี้

OverclockZone Member oofhm2007oo's Avatar

.......

OverclockZone Member soccerman's Avatar

แค่นี้ไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่หรอกครับ ลอง 4 อย่างนี้ก่อน
    1.ดูใน add or remove ใน control panel มันน่าจะมีโปรแกรมแปลกปลอมติดตั้งอยู่ หาให้เจอแล้วลบออก หรือไม่รู้ว่าเป็นตัวไหน ให้ไปทำตามข้อ 2 จะหาตัวแปลกปลอมได้
    2.hijack this เสริ์ชหาในกลูเกิ้ล วิธีใช้+โปรแกรม
    3.ลองหาแอนตี้ไวรัสอย่างพวก nod32 ก็ได้ ลงแล้วอัพเดตแล้วสแกนดูครับ(สแกนใน safe mode)
    4.แล้วก็หาพวก spybot มาลง อัพเดตและสแกนดู
    แนะนำแค่นี้ครับ ไม่น่าจะหนักหนาเกินจากนี้ เอาอยู่แน่นอนครับ

OverclockZone Member Dbbo's Avatar
    ยางชุมน้อย ศรีสะเกษ

ใช้ AVG ตัว Full เอาอยู่ 100 % เพราะใช้อยู่เจอพวกโทรจันเป็นประจำแต่ AVG จะจัดการก่อนทุกครั้งที่เจอ แนะนำครับลองดู ////

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

Quote Originally Posted by vasag View Post
    ลงใหม่ ครับ ถ้าเพื่อนสวยลงไม่เป็นเดี๋ยวผมไปลงให้
    งั้น ผมต่อคิว นะค๊าบ

Bookmarks

Bookmarks