Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้อะไรเกี่ยวกับWaterblockหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้อะไรเกี่ยวกับWaterblockหน่อยคับ

คือตัวWaterblock มันจะมีแผ่นใสๆอยู่ตรงกลาง Waterblock ที่ไว้ใช้ยึดน็อตกับบอร์ดอ่ะคับ มันคืออะไรอ่า??? แล้วควรจะหนาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ(คือจะทำเองมั่งแต่ไม่รู้ข้อมูลอ่ะคับT^T)
    แล้วพวกวัสดุที่ใช้ทำถังพักน้ำมันใช่พวกอคลิลิกรึปล่าวคับ

ขอบคุณคับ^^"

ถ้าเดาไม่ผิด คงหมายถึงแผ่นที่กั้นตรงแผ่นทองแดงใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ น่าจะเป็นแผ่นอะคริลิคครับ หนาประมาณ 3 มิลอะครับ รอท่านอื่นมาตอบต่อดีกว่าครับ

Comment

waterblock ก็คือส่วนที่จะดึงความร้อนจาก cpu ให้น้ำไงครับ เหมือนแกนกลางของซิงค์ทั่วๆไปอ่ะครับ

ความหนาของทองแดงไม่ควรหนามาก เพราะจะได้ถ่ายเทความร้อนจาก cpu ได้เร็ว ควรเพิ่มพื้นที่สัมผัสของน้ำกับหน้าทองแดง แช่นการทำฐานให้เป็นรูๆๆๆ เหมือนบล็อคทั่วๆไป ส่วนอคริลิคด้านบน หนาเท่าไรก็ได้ แต่ควรจะซีลด้วยยาง กันน้ำซึม

Comment

ถ้าแผ่นใสๆ ตรงกลางwb เค้าเรียกว่าอะคลีลิกคั[ หนาก็ประมาณ3มิล

ส่วนถังพักน้ำก็ใช้อะคลีลิกทำได้คับ แต่ต้องตัดแล้วมาเชื่อมเอง

Comment

ขอบคุณคับ ^^"

Comment

บล๊อกก็คล้ายๆ heatsink ครับ
            แค่แทนที่จะเอาพัดลมเป่าลมผ่าน มันใช้น้ำไหลผ่านแทนครับ

Comment

ผมว่ามันหนาน่าจะไม่น้อยกว่า 5 มม.นะ 3 มม.บางไป จับมาหลายรุ่นแล้ว ของไทยทำก็เถอะ ยกเว้น X-COOLING พอเป็นไปได้

Comment

จะให้ดีก็ Cooper ล้วนเลยดีไหม

Comment

Working...
                X