Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยวกับเรื่องการทำ Dual channel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยวกับเรื่องการทำ Dual channel

ขอถามหน่อยครับ เมนบอร์ดที่ผมมี มันรองรับ dual channel
    และผมมี RAM 2 ตัวครับ เป็น DDR 1 Bus 400 เท่ากัน ขนาดความจุ 256 Mbเท่ากัน
    แต่ RAM 2 ตัวมันต่างยี่ห้อกัน
    ถ้าผมจะใส่ RAM แบบ dual channel ผมต้องไปซื้อ RAM ใหม่ 2 ตัวให้มันเป็นยี่ห้อเดี่ยวกันไหมครับ

DDR เน้นที่ชิพกับแรมเหมือนกันครับ

Comment

ลองใส่ดูก่อนครับ เผื่อมันอาจจะ dual กันได้ แต่ถ้าไม่ได้ก็ซื้อให้เหมือนตัวใดตัวนึงที่ท่านมีอยู่ครับ

Comment

ใส่แล้วมันขึ้น ตอนบู๊ทเครื่องว่า dual channel
        แต่ไม่เห็นว่ามันจะเร็วขึ้นเลยครับ เพราะเคยมีอยู่ครั้งยืมแรมเพื่อน kingston 256 bus 400 2ตัว
        มาใส่ dual channel ดู รู้สึกว่ามันเร็วขึ้นครับ แต่พอลองมาใช้ของเดิมๆที่มี มันรู้สึกช้า รึคิดไปเองก็ไม่ทราบ
        ท่านใดพอจะแนะนำวิธีดูไหมครับว่ามัน ทำงานแบบ dual channel รึยัง แบบใช้โปรแกรมทดสอบความเร็วมันน่ะครับ พอดีผมดูด้วยตาปล่าวเลยไม่ชัวร์
        ผมว่าถ้ามันไม่ได้จริงๆ ผมจะไปซื้อตัวใหม่ 2 ตัวเลย กลัวมันทำ dual channel ไม่ได้ เพราะเคยได้ยินว่ามันต้องใช้ RAM แบบเดียวกันแป๊ะ ยี่ห้อเดียวกัน ผลิตมาพร้อมๆกัน Bus เท่ากัน ความจุเท่ากัน ไม่รู้ว่าจริง เท็จแค่ไหน
        อ้อลืมบอกผมใช้ P4 2.8 ครับ รู้สึกมี HT ด้วย

Comment

ขอดันนิดน่ะครับ แบบร้อนใจมาก ถ้าไม่ได้คำตอบจากผู้รู้ พรุ่งนี้ผมได้ไปเสียเงินแน่ครับ T_T
          ซึ่งถ้ามันดีขึ้นก็ดีครับ กลัวซื้อใหม่แล้วหมือนเดิม
          ป.ล.เพื่อนที่เคยยืมของมาลองเค้าย้ายบ้านไปแล้วครับ

Comment

โปรแกรมที่ใช้ดูใช้ทดสอบ แบนวิทและ Dual ของ Ram ก็ิอย่างเช่น Everest ครับ

Comment

แรมเป็น DDR ธรรมดาควรให้เหมือนกันนะครับถ้าต่างกันไม่รุจะ Dual กันได้รึป่าว
              ลองหาแรมที่เหมือนกับของที่่มีอยู่แล้วมาใช้ดูครับ

Comment

โหลดเอาเลยครับ >>ที่นี่ CPUZ 1.42<<

Comment

ขอบคุณครับ มันขึ้น Dual ครับ แต่ตรงช่อง performance mode มันขึ้น disabled (ไม่เกี่ยวใช่ไหมครับ)
                  ถ้าไม่เกี่ยวกับ dual ก็แดงว่าไม่น่ามีปัญหาล่ะครับ ขอบคุณครับ ไม่ซื้อล่ะครับ

Comment

dual ก็ไม่แรงขึ้นเห็นด้วยตาเปล่า อันนี้ก็จิงคับ

Comment

มันเป็นคุณค่าทางจิตใจครับ

Comment

ใช้งานธรรมดาไม่ค่อยต่างกันอย่างเห็นได้ชัดครับ ต้องใช้โปรแกรมวัด ถึงจะเห็นความแตกต่าง

Comment

Originally posted by sicklab View Post
                          ใช้งานธรรมดาไม่ค่อยต่างกันอย่างเห็นได้ชัดครับ ต้องใช้โปรแกรมวัด ถึงจะเห็นความแตกต่าง
                          ตามนี้ครับ ใส่ๆ เข้าไปเลยเยอะๆ ใว้นะดี

Comment

Working...
                          X