Announcement

Collapse
No announcement yet.

Game กินอะไรมากกว่ากัน CPU & Ram

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Game กินอะไรมากกว่ากัน CPU & Ram

เราเล่นเกมส์ Simcity Societies อยู่คับ บางทีก็เด้งออกมาDesktopเฉย ๆ ซะงั้นทั้ง ๆ ที่ปรับทุกอย่างเป็น low หมด
    หลังจากเกิดปัญหาอย่างนี้ เราอยากทราบว่า
    เกมส์แนวนี้ กินcpu หรือ แรมมากกว่ากันคับ
    เครื่องเราใช้การ์ดจอแชร์ 224 MB แต่มีแรมแค่ 1GB ใช้วิสต้า
    CPU core2 L7200 1.3GHz เอง
    หากเพิ่มแรมเป็น 2G จะดีขึ้นหรือเปล่า

*ค่อย ๆ อ่านนะคับระวัง งง
    เรายัง งง เองเลย 55

VGA > RAM > CPU

คาดว่า VGA ไม่ใหว นะ

Comment

การ์ดจอที่ว่าคือ Intel GMA950ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ล่ะก็แสดงว่าเวลามีUnit หรือ Polygonมากๆแล้วมันRenderไม่ทันครับ มันเลยจัดการเด้งออกมาที่Desktopเพื่อบอกว่าหนูไม่ไหวแล้ว~
      อีกอย่างคือแรมครับ 1GBเล่นVistaถือว่าน้อยพอดูเลย(แถมยังเล่นเกมอีก) ที่แน่ๆคือ น่าจะเป็นที่VGAครับ

Comment

GPU > RAM > CPU

แล้วไม่คิดบ้างเหรอครับว่าเกมมันมี bug? (พอดีไม่เคยเล่นเกมนี้อ่ะ)
        ยิ่งอุตสาห์กรรมเกมตอนนี้เน้นระบบเอาเกมเส็ด 90% มาขายก่อน ส่ง patch ที่หลังอยู่

Comment

เกมนี้โหดจิงS41ปรับกลางๆเลายูนิตมากๆ(เล่นไปนาน)มีกะตุกพอควร

Comment

ผมว่าเกมส์หนัก ๆ แรมกะการ์ดจอ มีผลมากนะครับ แรมมากไว้อุ่นใจครับ

Comment

ใช้ วิสต้าแถมแชแรมด้วย ผมว่า 1gb คงไม่ไหว ถ้าเป็น XP ยังพอว่า ยิ่งมี programs รัน background ด้วยก็ยิ่งแย่ครับ

Comment

Working...
              X