overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ช่วยผมหน่อยนะครับชาว AMD ได้โปรดครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยผมหน่อยนะครับชาว AMD ได้โปรดครับ

สวัสดีครับชาว AMD ผมก็เป็นสาวกคนนึงของ AMD เหมือนกันครับ แต่จะเป็นการซุ่มอ่านซะมากกว่าครับ
    เข้าเรื่องเลยนะครับ ผมใช้ AMD Athlon 2500+ core Barton ครับ ใช้บอร์ดของ ABiT AN7 ครับ
    อาการคือเปิดแล้วไฟเข้านะครับ แต่ไม่มีอารายตอบสนองเลยครับ ไม่มีอารายปรากฏบนจอเลยครับ
    ทั้งๆ ที่ก่อนหน้านี้ผมก็ปิดเครื่องปกติทุกอย่าง ผมควรทำยังไงดีครับ คอมผมเป็นอะไรหร๋อครับ ช่วยผมหน่อยนะครับ อีกอย่างครับ เลขเตือนที่ MB มันค้างอยู่ที่เลข 30 ครับ ผมควรทำยังไงดีครับ
    สาวกคนไหนที่เคยใช้บอร์ดรุ่นนี้บ้างครับ ช่วยตีความให้หน่อยนะครับ
    ผมดูแลคอมอย่างดี รักษาเป็นอย่างดี ทำไมอยู่ดีดีถึงได้มาเป็นล่ะครับ เหอะๆๆ ขอบคุณมากนะครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ในคู่มือไม่มีบอกหรือครับ ว่าเลข 30 มีปัญหาที่อะไร

ไม่มีบอกเลยครับ 30 มีแต่ 33 35 37 39 3C 3E ครับ TT

อยากช่วยแต่ผมไม่ได้ใช้บอร์ดตัวนี้ด้วยซิครับ
    ----------------------------------
    ปกติคุณคล๊อกหรือเปล่าครับ ลองเคลียร์ไบออสดูยังครับ

ไม่ได้คล็อคครับ ผมใช้งานปกติครับ บอร์ดเจ๊งรึเปล่าครับ

ยังไงถ้าไม่เป็นการรบกวนเวลาส่วนตัวผมอยากจะขอเบอร์โทรศัพท์หรือว่าอีเมลล์หน่อยได้รึเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

Quote Originally Posted by devilcs View Post
    ไม่ได้คล็อคครับ ผมใช้งานปกติครับ บอร์ดเจ๊งรึเปล่าครับ
    ---------------------
    บูตไม่ขึ้นนี่ดูลำบากครับ เป็นได้ทุกชิ้นส่วนของเครื่องคอมเลยนะครับ เมนบอร์ดเสียหรือไม่อันนี้เดาลำบากครับ ด้วยเหตุนี้บอร์ดรุ่นนี้เลยมีตัวเลขบอกไงครับ จะได้เดาอาการง่ายหน่อย
    แต่เลขดันไม่ตรงกับคู่มือบอกอีก ยากเลยล่ะครับทีนี้
    คงต้องลองเช็คอุปกรณ์ต่างๆไปทีละตัวเลยครับแบบนี้

ผมลองถอดดูแล้วนะครับ เป็นเหมือนเดิมเลยครับ แต่ถ้าถอดแรมบอร์ดจะร้องเตือนว่าไม่ได้ใส่แรมนะครับ ตอนนี้ผมถอดฮาร์ดดิสก์แล้วก็พวกไดรต่างๆ แล้วครับ เคลียร์ BIOS แล้วด้วยครับ ผมต้องทำยังไงต่อบ้างครับ ไม่อยากยกเข้าร้านเลยครับ
    รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากนะครับ
    อีกคำถามนะครับ ทั้งๆ ที่ผมไม่ได้ทำอะไรมันเลย ปิดเครื่องปกติธรรมดา อยู่ดีดีมันก็เป็นได้ด้วยหร๋อครับ เหอะๆๆ

LUX
    Guest

ผมก็ใช้รุ่นบอร์ดกับ CPU เดียวกัน ครับ แต่ยังไม่เคยเจออาการแบบนี้

ที่ว่าไม่ขึ้นนี่ หมายความว่าไงครับ คือ ไม่ขึ้นอะไรเลย หรือ ว่า มันเริ่มบูท แล้วค้างครับ

ถ้าไม่ขึ้นอะไรเลย (จอมืด )ผมสงสัย ก็คือ การ์ดจอ ครับ ลองหาการ์ดจอ ตัวอื่นมาใส่ดูครับ
    หรือเอาตัวเก่าถอดมา เอายางลบ ถูๆ ตรง บริเวณ ทองเหลืง เหมือนทำความสะอาดแรมครับ แล้วลองใส่กลับเข้าไปใหม่
    ( ลองหา จากตัวอื่นครับ ลองสลับดู จะดีกว่า ครับ)

แต่ถ้าเริ่มบูทแล้วค้าง สงสัยที่ แรม กับ HDD ครับ HDD อาจเสีย หรือ แรมอาจเสีย

ดีที่สุด คือ ลองเอาอุปกรณ์อื่นจากเครื่องที่ใช้ได้ลองเปลี่ยนดูครับ ไล่ทีละชิ้น อย่าเปลี่ยนที่เดียว จะได้รู้ว่าตัวไหน กลับบ้านเก่าไปแล้ว

ป.ล. สุดท้ายถ้าไม่เจออะไร ก็อาจจะเป็น ที่ power supply หรือ M/B ครับ ของผมไม่เคยใช้ PSU ที่ติด case เลย ตั้งแต่ซื้อมา

ขอให้โชคดีครับ

อาการคือเปิดแล้วไฟเข้านะครับ แต่ที่หน้าจอมืดครับ ไบออสยังเข้าไม่ได้เลยครับ ไม่มีเสียงอารายเลยครับ เงียบสนิท
    ถ้าเป็นที่การ์ดจอทำไมถึงไม่มีเสียงหรือการทำงานของฮาร์ดดิสก์ล่ะครับ หรือว่าถ้าการ์ดจอหลวมแล้วเครื่องจะบู๊ตไม่ขึ้นหร๋อครับ
    ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ จะลองดูครับ

OverclockZone Member ARM sk's Avatar

อาการนี้เคยเป็นครับแต่เป็นเมนรุ่นอื่น อาการอย่างนี้เมนบอร์ดเจ๊งแล้วท่าน ไปให้ร้านดูได้เลยครับ

และอีกอย่าง แรมหลวมก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งน่ะครับลองถอดมาเอายางลบถูแล้วใส่เข้าใหม่ให้แน่นแล้วเปิดดู ถ้าไม่ได้คงมีทางเดียวนั้นแหละ

ถ้าบอร์ดเจ๊งแล้วแย่แน่ครับ บอร์ด Socket A แทบจะไม่มีในตลาดแล้ว ถึงตอนนี้ยังทำไม่ได้เลยครับ ถ้าเครมนิจะนานมั้ยครับ ประกันของ sis ครับ

Quote Originally Posted by devilcs View Post
    ถ้าบอร์ดเจ๊งแล้วแย่แน่ครับ บอร์ด Socket A แทบจะไม่มีในตลาดแล้ว ถึงตอนนี้ยังทำไม่ได้เลยครับ ถ้าเครมนิจะนานมั้ยครับ ประกันของ sis ครับ
    -------------
    ปกติจะนานเลยล่ะครับ ค่ายนี้ ไปแล้วได้ของเลยโชคดียิ่งกว่าถูกหวยอีกครับ
    -------------
    อย่างเร็วน่าจะประมาณ 2 อาทิตย์ครับ

buncha
    Guest

อาการเดียวกันครับ ของผม Asrock Socket A เหมือนกัน หมดประกันปุ๊บ พังปั๊บเลย

อยู่ๆก็ไป.....

แล้วของคุณ buncha ทำไงหร๋อครับ ซื้อใหม่เลยหร๋อครับท่าน แล้วซื้อรุ่นไหนครับ มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

ลองถอดการ์ดจอ ถ้ามีเสียงก็การ์ดจอเสีย
    ถ้าบูตค้าง สงสัยจะติดใจ

OverclockZone Member kook_kaii^^'s Avatar

Power หมดสภาพครับ...ลองเปลี่ยนแล้วเปิดใหม่ดูครับ ไม่ก็เป็นที่ AGP ครับลองถอดมาเสียบที่ On Board ดูครับผม..นะจะหายนะ ถอด AGP เอายางลบมาถูมันซะเว็คที่ละตัวเลยครับผม ^^

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

ถอดอุปกรณ์ทั้งเครื่องแล้วประกอบใหม่เลยครับ

บางทีอาจจะมีการหลวม หรือ ไม่แน่นก็ได้

ถอดมาปัดฝุ่นให้สะอาด ๆ เลยก็ดีนะครับ

ลองดูครับ

Bookmarks

Bookmarks