Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี mini compo เก่าๆ แก่ๆ เครื่องนึง แต่ว่ามันไม่มี sub จะเพิ่มยังไงอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี mini compo เก่าๆ แก่ๆ เครื่องนึง แต่ว่ามันไม่มี sub จะเพิ่มยังไงอ่ะครับ

คือมี mini compo เก่า ๆ อยู่อัน เพิ่งคิดได้ว่า มันน่าจะฟังเพลงดี ระดับนึง

แต่ปัญหามีอยู่ว่า มันไม่มี sub แยก เหมือน ลำโพงคอม
    แถม ตัวมันไม่มี ช่องต่อ sub เพิ่มด้วย

ไม่ทราบว่า ผมมีทางต่ออย่างไรไหม
    เช่น ไปซื้อ sub มาเพิ่ม
    ถ้าได้ ต้องซื้อแบบไหน
    ต่ออย่างไร
    มีวิธีเลือกยังไงไหม
    เพราะลำโพง ของเดิมมัน จะมี ลำโพง สูง กลาง ต่ำ รวมกัน 3 ดอก ใน 1 ตู้ อ่ะคัรบ

thnk ^^

ผมเอาดอกลำโพงของ มินิคอม โป ของโซนี่ มาต่อกับซับของลำโพงคอม แล้วไช้อ่ะ
    เสียงดีกว่า ลำโพงเดิมๆบานเลย

Comment

ลิงค์
      http://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=MRZ
      Last edited by พจน์; 29 Dec 2007, 21:23:05.

Comment

มันมีแต่ input นี่นา มะเห็นมี out เรย
        คูณ พจน์์์

Comment

แก้ไขครับ
          กรุณาดูกระทู้ตอบด้านล่างครับ
          ขออภัยในความบกพร่องเกี่ยวกับข้อมูลครับ
          Last edited by พจน์; 29 Dec 2007, 21:22:40. Reason: ***เพิ่มรูปเพื่อความเข้าใจมากขึ้น***

Comment

-*-

Originally posted by พจน์ View Post
            งั้นก็ต่อช่องสายลำโพงไง
            หลังซัพจะมีคลิ๊บหนีบสายลำโพง 2 ชุด(1ชุดเข้า 1 ชุดออก)

อาสายลำโพงที่ออกจากหลังเครื่องต่อเข้าซัพก่อน
            แล้วค่อยต่อช่องออกจากซัพเข้าลำโพงโซนี่เดิมอีกที
            อันนี้เห็นภาพเลยครับ

Comment

ยังไงก็ไปอุดหนุน คุณ หนอนซ่าเขาหน่อยน้า คุณนัท
              ขายไม่แพงด้วย(^-^)

Comment

แสดงว่าเรา ดึง มาแค่ channel เดียว เพื่อเข้า sub เหรอครับ แล้ว ตรง line in ที่เป็น rca ไม่ต้องใช้เหรอ

Comment

ไม่รู้ตัวใหญ่ไหม คุณ พจน์ จะเอาไปตั้งตรงไหนอ่าาาา T_T
                  ผมก็ลืมไปว่า ลำโพง mini compo มันน่าจะไม่มี ระบบกัน สนามแม่เหล็ก
                  วางข้างจอ คงไม่ได้

T T

Comment

ถ้าใช้จอแบบ CRT คงไม่ไหวครับ
                    แต่ถ้า LCD ไม่น่าจะมีปัญหา เพราะผมวาง Subwoofer ของ Altec Lansing ที่ไม่มี Magnetic shield
                    แต่วางใกล้ๆ จอ เพราะไม่มีที่วางแล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไร

Comment

ผมก็งง ครับ Input มันจะเป็น Output ได้ไง

ท่านพจน์ช่วยชี้แนะที ขอบคุณครับ

Comment

แก้ไขครับ
                        กรุณาดูกระทู้ตอบด้านล่างครับ
                        ขออภัยในความบกพร่องเกี่ยวกับข้อมูลครับ
                        Last edited by พจน์; 29 Dec 2007, 21:27:19.

Comment

- ถ้าใช้กับซับตัวนี้ หรือตัวอื่นที่มีลักษณะขั้วต่อแบบนี้ก็ หาสายไฟมาต่อพ่วง จากลำโพงตัวเดิม มาที่ ขั้ว high LV ได้เลยครับ
                          - ถ้า ที่คอมโป มีช่อง RCA OUT ก็หาสาย มาต่อเข้าที่ LINE IN ได้เลยครับ
                          Last edited by camera; 31 Aug 2008, 22:26:49.

Comment

แก้ข้อมูลให้ใหม่แล้วครับ ดูจากรูปท่าน Camera ทำให้ฉุกคิดได้ (ขอบคุณท่านครับ)(^-^)
                            เนื่องจากปกติแล้ว Active Sub บ้าน จะไม่มีกำลังขับลำโพงที่มาต่อพ่วงเพิ่มครับ

---------------------------------
                            ขอโทษที่ให้ข้อมูลผิดไปครับ ผมสะเพร่าเองด้วยความรีบจนลืมดูข้อมูลให้ละเอียดครับ
                            กราบขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี่ครับ

----------------------------------
                            ข้อมูลที่ถูกต้องตามนี้ครับ
                            โดยยึดจากข้อมูลคู่มื่อซัพ 2 ยี่ห้อ
                            โดยเทียนจากความต่างของลักษณะ
                            ของช่องต่อแบบ Hi Level (เสียบด้วยสายลำโพง)ครับ

ขออนุญาติแก้นะครับ ผมให้ข้อมูลผิดพลาดไปพบข้อมูลว่าซัพรุ่นใหม่มีจุดที่ 1(เทียบจุดที่ 1 ตามรูป ทั้ง 2 รูป)
                            มีแค่ Input อย่างเดียว โดยเป็นการ
                            ต่อแบบแบ่งสัญญาณโดยการจั๊มสายลำโพงอีกชุด(แบบวงจรขนาน)
                            เพื่อมาจ่ายสัญญาณให้ซัพครับ

โดยที่สายลำโพงก็ยังเสียบอยู่หลังแอมป์ที่เดิม
                            เพียงแต่เพิ่มสายอีกชุดมาแบ่งสัญญาณส่งไปให้ซัพครับ

(ซึ่งซัพรุ่นก่อนๆมามันมีทั้ง In และ Out put โดยใช้สายลำโพงต่อให้ครบ
                            วงจรอนุกรมตามลำดับครับ)
                            -------------------------------------------------------------------
                            ส่วนช่อง Line in ที่เป็น ชนิด RCA นั้น
                            ก็ให้ต่อมาจากช่อง Line Out ชนิด RCA เช่นกัน
                            ---------------------------------------------------------------------
                            เลือกต่อแบบใดแบบนึงตามสะดวกครับ
                            Last edited by พจน์; 29 Dec 2007, 21:48:45.

Comment

Working...
                            X