overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: มี Altec 4121 จะซื้อ X3 2.1 มาเพิ่มความกระชับ bass ดีเปล่าครับ

OverclockZone Member

Default มี Altec 4121 จะซื้อ X3 2.1 มาเพิ่มความกระชับ bass ดีเปล่าครับ

ตอนนี้ใช้ Altec VS 4121 เสียงกลางสูงดี เบสโอเค
    จะซื้อ X3 2.1 มาช่วยเสียง bass ดีเปล่าครับ
    คือถ้าซื้อมาคงต่อขนานกะตัว 4121 แล้วปิด bass ของ altec ไป

ชอบฟังแนว acoustic jazz แล้วก็ rock เบาๆ อ่ะครับ
    ตอนนี้ใช้ X-fi music อยู่
    หรือว่าเก็บตังไปซื้อ onkyo ดีกว่าครับ?

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

กลัวซื้อ X3 มาแล้ว Altec VS 4121 จะต้องออกจากบ้านมากกว่าครับ (^-^)
    เรื่องซาว์นการ์ดยังไม่ต้องซื้อใหม่หรอกครับ
    ที่มีก็ดีอยู่แล้วครับ

X3 มันดีขนาดนั้นเลยเหรอครับ
    โหๆ
    เห็นหลายๆคนพูดแบบนี้แล้วจะต้องลองบ้างแล้วอ่ะครับ
    ตอนนี้อยู่หอแถวรังสิตอ่ะครับ
    มีที่ไหนขายถูกๆบ้างอ่ะครับ
    แบบ zeer หรือ future ก็ได้อ่ะครับ
    อยากไปถอยมาช่วงปีใหม่อ่ะครับ

แล้วเรื่องการเปลี่ยนสายของ X3 อ่ะครับ
    แนะนำสาย 3.5mm ทีครับ แล้วก็สายลำโพง sat ด้วยอ่ะครับ
    ไม่มีความรู้สักนิ๊ดเลยอ่ะครับ
    Last edited by vrthestar; 28 Dec 2007 at 18:13:19.

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    โหๆ
    เห็นหลายๆคนพูดแบบนี้แล้วจะต้องลองบ้างแล้วอ่ะครับ
    แบบ zeer หรือ future ก็ได้อ่ะครับ

แล้วเรื่องการเปลี่ยนสายของ X3 อ่ะครับ
    แนะนำสาย 3.5mm ทีครับ แล้วก็สายลำโพง sat ด้วยอ่ะครับ
    อย่าถึงขนาดซื้อเลยครับไปหาลองฟังก่อนละกันครับ
    ชอบค่อยซื้ออีกทีก็ได้ครับ(^-^)
    พันทิพย์ขาย 2300 บาทครับ ลองเอาเป็นราคาตั้งดู
    ถ้าแถวนั้นแพงกว่าสักร้อยสองร้อยก็ซื้อแถวนั้นและครับ
    ประหยัดเวลาและพลังงาน เพราะมันหนักมากนะครับ(อย่าคิดลากขึ้นรถเมลเชียว)

สายลำโพงนี่เปลี่ยนทั่วไปได้ครับที่เค้าตัดเบ่งขาย
    สาย 3.5 นี่ก็เอา RCA+ อแดปเตอร์ 2 อันก็ได้ครับ
    ส่วนจะเอาดีขนาดไหนขึ้นอยู่กับทุนครับ
    อย่าให้แพงแล้วกัน555+
    หา RCA ขนาดอ้วนๆ ใส้ในหนาๆก็ใช้ได้แล้วครับ
    ไม่ต้องยี่ห้อดังก็ได้ครับ เอาให้สมราคาค่าตัวก็พอแล้วครับ

ขอบคุณคำแนะนำของท่าน พจน์มากเลยครับ

สาย RCA นี่ถ้าไม่แพงมากนี่ซักเท่าไหร่อ่ะครับ แล้ว adaptor นี่ต้องประมาณไหนดีอ่ะครับ

ถ้าลำโพง + สาย + adaptor 2 ตัวนี่ซัก 3k อยู่ป่ะครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ผมไช้สายที่เค้าตัดแบ่ง เมตรละ20บาทอ่ะครับ ทองแดงหนาๆ แจ๊คนี่ก็เอาที่ชุบทอง หัวละสี่สิบกว่าบาทอ่ะครับ
    ถูกดี 555555555

แต่เอา สายแจ๊คกีต้าเมตรละ 50บาทมาไช้
    มันก็คือๆกานอ่ะ

ถ้าชุดธรรมดานี่ เรื่องสายคงไม่ต้องซีเรียสมากอ่ะครับ
    เพราะมันเป็นแค่ปัจจัยช่วยนิดดดดด เดียวเอง
    ยิ่งชุดที่เรามีถ้าเทพมาก ส่วนขยายที่ว่านี้ มันก็จะส่งผลมาก
    แต่ถ้าชุดที่เรามีมันธรรมดา ส่วนขยายนี้มันก็เหนผลน้อยไปด้วย ตามส่วนครับ

มีท่านนึงบอกว่า สำหรับสายนี่ ไห้คิดที่ 10เปอเซ็นของชุดทั้งหมด กำลังดี(ราคา)

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    โหๆ

Zeer เห็นมีขายตรึมเลย

ขอบคุณคำแนะนำของท่าน พจน์มากเลยครับ

สาย RCA นี่ถ้าไม่แพงมากนี่ซักเท่าไหร่อ่ะครับ แล้ว adaptor นี่ต้องประมาณไหนดีอ่ะครับ

ถ้าลำโพง + สาย + adaptor 2 ตัวนี่ซัก 3k อยู่ป่ะครับ
    สารพัดสายรวมๆ กันแล้วสามสี่ร้อยก็พอครับ
    หรือเอาเหมาะสมละกันครับ

OverclockZone Member a12a's Avatar

ประสบการณ์ เปลี่ยนสายของผมก็เคยแต่กับชุดโฮมแบบใหญ่ๆเลยอ่ะครับ สายมากับมันทีแรกเส้นเท่าเส้นก๋วยเตี๋ยว พอเป็นสายมาเป็นเมตรล่ะ30บาท ฟังครั้งแรกแทบตกเก้าอี้ เหมือนเครื่องเสียงคนล่ะชุด จำซาวเก่าไม่ได้เลย

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ตอนนี้ใช้ Altec VS 4121 เสียงกลางสูงดี เบสโอเค
    จะซื้อ X3 2.1 มาช่วยเสียง bass ดีเปล่าครับ
    คือถ้าซื้อมาคงต่อขนานกะตัว 4121 แล้วปิด bass ของ altec ไป

ชอบฟังแนว acoustic jazz แล้วก็ rock เบาๆ อ่ะครับ
    ตอนนี้ใช้ X-fi music อยู่
    หรือว่าเก็บตังไปซื้อ onkyo ดีกว่าครับ?

เปลี่ยนลำโพงดีกว่าครับ เอามาเปิดปนกัน มั่วกระจาย

สายลำโพงก็ลองเอาสาย UTP CAT 5 , 6 มาใช้ดูก็ได้ครับ เมตรละไม่ถึง 10 บาท แต่คุ้มค่าแน่นอน
    Last edited by camera; 31 Aug 2008 at 22:26:49.

OverclockZone Member a12a's Avatar

โอ้ว เป็นเกลียวเลย เยอะจิงๆ

ไปถอยมาแล้วครับ
    เสียง bass ดีจริงๆ
    พอจะ burn ได้ที่แล้วอ่ะครับ
    แต่ไปดู adaptor มามีแต่แบบ 10 บาทกว่าๆอ่ะครับ
    จะเปลี่ยนสายทั้งทีแต่มาต่อกับ adaptor ไม่ดีเสียงก็ไม่ดีใช่ป่ะครับ
    input ของ X3 เป็น RCA แบ่งเป็น L/R
    แล้วผมไปซื้อสายมาแล้วแต่ไม่รู้จะแปลงสาย 2 เส้นนั้นให้เป็น 3.5mm streo ยังไงดีอ่ะครับ
    ท่านผู้ใดช่วยตอบที

ปล. X3 คุ้มราคาจริงครับ
    เปิดกับ vs4121 แล้วก็ไม่มั่วนะครับ แบ่งชัดเจน (ผมปรับให้ vs4121 ดังช่วงเสียงกลางสูงครับ แล้วเอา X3 เป็นเสียงต่ำไป ออกมาครบช่วงดีครับ ถ้าเปิดแต่ X3 อย่างเดียวเสียงร้องหรือ snare ฉาบจะไม่เด่นอ่ะครับ)

มาดันครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ฟังเล่นๆ ไม่จริงจัง แนะนำ Klipsch ProMedia GMX A-2.1 System ครับ ความไวที่ 108 db ครับ ขับเสียงออกหมด เป็นลำโพงโลหะ เสียงกลางค่อนข้างดี กระชับ หนักแน่นครับ เป็นตัวย่อส่วนจาก F Series ครับ

แล้วก็ ฟังเพลงลำโพงเยอะๆ ไม่ใช่ว่าดีนะครับ และเป็นเรื่องไม่ควรยิ่งครับ ถ้าเป็นผม คงเปลี่ยนเป็น Promedia แล้ว โละของเก่าออกทั้งหมดครับ การที่มีลำโพง หลายๆ ตัวที่ watt ไม่เท่ากัน ความไวไม่เท่ากัน นอกจากกินกระแสเปล่าๆ แล้วยัง เสียงออกไม่พร้อมกัน แม้จะนิดหน่อย แต่รู้สึกได้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่ๆทั้งหลาย
    แต่ตอนนี้ผมเรียนอยุ่อ่ะครับ
    ถ้าต้องใช้จ่ายจำนวนเงินเยอะๆก็ไม่ดีกับพ่อแม่อ่ะครับ
    ตอนนี้จะจบแล้ว ไม่อยากขอเงินแล้วอ่ะครับ
    คิดไว้ว่าถ้าทำงานแล้วจะหาเงินแล้วซื้อเองครับ

ผมเป็นคนที่ชอบฟังเพลงมากเลยอ่ะครับ แต่ปัญหาด้านการเงินทำให้ไม่มีเงินซื้อของที่มีราคาเกินตัว
    ที่ผมอยากได้ X3 ก็เพราะว่าเสียงเบสของมันดีกว่าลำโพงที่ราคาเท่าๆกันอ่ะครับ
    ผมเข้าใจว่าเมื่อต่อพ่วงจะทำให้กำลังขับไม่พอ ผมจึงอยากถามว่า adaptor ตัวไหน loss น้อยๆบ้างอ่ะครับ
    ที่พอใช้ได้ก็พอแล้ว

ส่วนลำโพง pream+poweramp ดีๆไว้หาตังให้ได้ก่อนครับ
    ถึงเวลานั้นผมก็ต้องขอความกรุณาพี่ๆทั้งหลาย ช่วยแนะนำในถานะรุ่นพี่ด้วยละกันครับ

Smile

ไปถอยมาแล้วครับ
    เสียง bass ดีจริงๆ
    พอจะ burn ได้ที่แล้วอ่ะครับ
    แต่ไปดู adaptor มามีแต่แบบ 10 บาทกว่าๆอ่ะครับ
    จะเปลี่ยนสายทั้งทีแต่มาต่อกับ adaptor ไม่ดีเสียงก็ไม่ดีใช่ป่ะครับ
    input ของ X3 เป็น RCA แบ่งเป็น L/R
    แล้วผมไปซื้อสายมาแล้วแต่ไม่รู้จะแปลงสาย 2 เส้นนั้นให้เป็น 3.5mm streo ยังไงดีอ่ะครับ
    ท่านผู้ใดช่วยตอบที

ปล. X3 คุ้มราคาจริงครับ
    เปิดกับ vs4121 แล้วก็ไม่มั่วนะครับ แบ่งชัดเจน (ผมปรับให้ vs4121 ดังช่วงเสียงกลางสูงครับ แล้วเอา X3 เป็นเสียงต่ำไป ออกมาครบช่วงดีครับ ถ้าเปิดแต่ X3 อย่างเดียวเสียงร้องหรือ snare ฉาบจะไม่เด่นอ่ะครับ)
    adaptor เลือกตัวที่มันชุบขั้วด้วยทองซิครับ ไม่เกินตัวละ 20 บาท
    ใช้ไปก่อนเหอะครับ อย่าคิดมากจนไม่มีความสุขกับการฟังเพลงเลยครับ

--------------------------------------------------------
    ลำโพงคอมผมตั้งแต่ 2 ร้อย ยัน หมื่นกว่า ก็ใช้ตัวละ 20 บาทนี่หละครับ
    ดร๊อบลงไม่มากขนาดถึงที่ต้องกลัวหรือรู้สึกต่างกันมากกกกมายหรอกครับ
    สายนำสัญญาณกับสายลำโพงยังทำให้ค่าเปลี่ยนแปลงมากกว่าอีกครับ
    เลือกของใช้ให้สมกับราคาของที่เรามีก็พอครับ จะได้มีความสุขเพิ่มขึ้น
    เก็บเงินไว้เป็นทุนตอนเรียนจบดีกว่าครับ จะได้ซื้อดีๆ ใช้เองเลย(^-^)

--------------------------------------------------------
    มีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองมีดีที่สุดครับ (^-^)

ขอบคุณพี่พจน์ครับ
    แต่ผมเดินค่อนข้างทั่วแล้วนะครับ
    เจอแต่พวกที่เป็นอันสีเงินอ่ะครับ
    ไม่มีทองๆเลยอ่ะ
    T-T
    มันต้องร้านขายลำโพงโดยเฉพาะเลยป่ะครับ
    ส่วนใหญ่จะเจอที่ร้านขายของจับฉ่ายอ่ะคับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

แต่ผมเดินค่อนข้างทั่วแล้วนะครับ
    เจอแต่พวกที่เป็นอันสีเงินอ่ะครับ
    T-T
    มันต้องร้านขายลำโพงโดยเฉพาะเลยป่ะครับ
    ส่วนใหญ่จะเจอที่ร้านขายของจับฉ่ายอ่ะคับ
    มันมีทองสองแบบนะครับ ทองอันละไม่กี่บาท เป็นทองเหลือง กับทองที่ราคา เป็น พันเรียกว่า ชุบทอง 24 K ครับ

ทองไม่กี่บาท บ้านหม้อเพียบครับ ไม่แต่ต่างจาก โลหะสื่อนำทั่วๆไป

ทองราคาเป็นพัน พารากอน ส่วนร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้า มีทั้ง monster vandenhul merrex ครับ และข้าง เซ็นทรัล ไฮไฟทาวน์เวอร์ และ ที่ ด้านหลัง bigc ราชดำริ hifi center ครับพวกนี้ตัวนำ จะค่อนข้างนำกระแสได้มากกว่าครับและมีเทคนิคเฉพาะตัวครับ

T-T
    งั้นเอาบ้านๆ ไม่ชุบมาใช้ก่อนก็ได้ครับ
    ใช้ไปก่อน อย่าคิดมาก
    พอเพียงๆ

จริงๆ แล้วเรื่อง connertor ก็สำคัญ แต่จุดสำคัญจริงๆ อยู่ที่สายนะครับ สายสัญญาณ หรือสายลำโพง มันมีวัสดุหลายอย่าง หลากหลาย แต่หลายเทคนิค ไม่ใช่ว่า สาย 5000 มันจะไม่ต่างกันสาย 20 บาท ต่างกันแน่นอน เครื่องเสียงผมก็ ใช้ monster ยกชุด สายสัญญาณ และสายลำโพง สายแต่ละรุ่นก็มีแบ่งอีกแบ่งตาม character เสียง เช่น ต้องการเสียงเบสหนัก ต้องใช้สาย เงิน หนาๆ เป็นต้น อย่างของผม ใช้สาย interconnect rca ของ monster m550i ช่วยสร้างระดับเวทีเสียง สายลำโพงผมใช้ monster thx ถึงมันจะเด่นดูหนังก็เถอะ แต่มันช่วยขับ ลำโพงได้ดีกว่าได้ เสียงเครื่องดนตรี ในหลายช่วงความถี่มากขึ้นเพราะเป็นสายเงิน ตีเกลียวกับทองแดง เหล่านี้ เราสามารถเพิ่ม character เสียงให้เราได้ยินสิ่งที่เราอยากฟังมาขึ้นหรือ เพื่อลบจุดด้อยก็ได้ พูดถึงก็พอดีเลย ว่า จขกท อยากเพิ่มเสียงเบส แนะสำให้ใช้สายสัญญาณ อย่างที่บอกครับว่าให้ใช้สายเงิน ขนาดใหญ่ ซึ่งช่วยให้เบสท่าน มีความลึกมาขึ้นอีกนิดนึง ครับ

ดังนั้น ในบางทีเราอาจจะได้ยิน หลายๆคนที่เป็นนักฟังเพลง บอกว่าพอเปลี่ยน สายสัญญาณ หรือลำโพง เหมือนกับได้เครื่องเสียงใหม่เลย ซึ่งมีให้เห็นอยู่ถมเถไปครับ

สิ่งเล็กๆ น้อยๆ ของในสายตาหลายๆ คนที่คิดว่าไม่สำคัญ แต่บางทีมันคือจุดสำคัญ มากๆเลยก็ได้

เอาเป็นว่า ถ้าคุณแค่อยากได้ยินเสียงเพลงแค่นั้น ก็อะไรก็ได้ครับตามที่ต้องการ แต่เมื่อใดที่คุณจะฟังเพลงเป็นจริงเป็นจังขึ้นมา ผมแนะนำว่า ควรเปลี่ยนครับ เปลี่ยนยกชุดนั่นแหละครับ
    Last edited by Aeromancer; 30 Dec 2007 at 22:44:12.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks