Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review]ONKYO SE-90 PCI Feat. Boston BA635 ^^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review]ONKYO SE-90 PCI Feat. Boston BA635 ^^

สำหรับเพลงที่ผมได้เอามาลองกับเจ้า ONKYO ก็เป็นเพลงจาก CD / Hybrid SACD / DVD Concert /HD Movies[Rip] ซะเกือบทั้งหมดนะคับ มีเพลง MP3 เพียงไม่กี่เพลงมาดูกันดีกว่าว่าเสียงเจ้าตัวนี้ ถ้าเทียบกับ X-Fi Extreme Gamer FPS ตัวเก่าของผมจะเป็นอย่างไร ^^

เริ่มต้นจากเพลงป๊อปเบาๆ เพลงโปรดของผม Ai Mei ซึ่งร้องโดย Rainie Yang เล่นเพลงนี้บน Foobar2000 นะคับ สิ่งแรกที่แตกต่างไปจาก X-Fi เลยคือ เสียงเธอหวานขึ้นและดูมีน้ำหนักขึ้นคับ รวมกันเสียงเบสที่นุ่มนวลกว่าของทาง X-Fi เรียกว่า ฟังสบายหูกว่าแบบรู้สึกได้คับ ปล. เพลงนี้เป็นเพลง MP3 เพลงเดียว ที่ใช้ในการลองครั้งนี้คับ

หลังจากผ่านด้วยเพลงป๊อปเบาๆ ไปแล้ว มาต่อกับ 4 หนุ่ม IL DIVO วง Operatic Pop กันคับ เล่นด้วย Foobar2000 อีกเช่นกัน ต้องบอกเลยคับว่า สำหรับแผ่น 3 แผ่นของ IL DIVO นี้ เล่นเอาผมสะดุ้งเลยเหมือนกัน เพราะเสียงดีกว่าเยอะเหมือนกัน จังหวะนักร้องขึ้นเสียงถึงระดับ Tennor เสียงใสกว่า X-Fi แบบจับได้คับ เสียงกลางแน่น ฟังแล้วดีกว่า X-Fi เยอะคับ(X-Fi ฟังแล้วค่อนข้างบาดหู)

มาต่อกันด้วยแผ่น Hybrid SACD แผ่นนี้กันคับ ยืมพ่อมาลองฟัง แผ่นนี้มีชื่อว่า PHAROS : The Dynamic Voice คับ นักร้องคนนึงเป็นนักร้องป๊อป อีกคนเป็นนักร้องเสียง Tennor หลังจากการฟัง สิ่งที่ได้ก็เช่นเดียวกันที่เล่นจากแผ่นของ IL DIVO คับ ใสกว่า นุ่มนวลกว่า X-Fi ซึ่งฟังแล้วออกจะบาดหู

แนว Operatic Pop กันไปตั้ง 2 แผ่น DVD Concert ผมเลยเอา Air Supply มาลองคับ ด้วยเสียงเบสที่นุ่มลึกบวกกับเสียงของ Graham Russell ที่ทุ้มนุ่มขึ้น และเสียงของ Russell Hitchcock ที่สูง แหลม และใส ฟังเพลินทีเดียวคับ

อย่างสุดท้ายที่ผมลองในครั้งนี้คับ HD Movie 2 เรื่อง Pirate Of The Caribbean At World's End และ Transformer สำรหรับการดูหนัง Action แล้ว ONKYO สู้ X-Fi ไม่ได้คับ เสียงของ SFX นั้น ออกมาได้ไม่หนักแน่น และตื่นเต้นเหมือนที่เจ้า X-Fi ทำได้ สำหรับ HTPC แล้ว ยังไงก็คงต้องยกความดีให้ X-Fi ต่อไป

Conclusion : สำหรับ ONKYO SE-90 PCI ตัวนี้ สำหรับการฟังเพลงเบาๆ ไม่รุนแรง ผมถือว่าทำได้ดีทีเดียวคับ เสียงเบสและเสียงต่ำที่นุ่มลึก เสียงกลางที่แน่น เสียงสูงและเสียงแหลมที่ใส ฟังแล้วสบายหูกว่า X-Fi แบบรู้สึกได้คับ แต่สำหรับการดูหนัง Action แล้วด้วยเสียงที่นุ่มนวลและใสนี่เอง ที่ทำให้ SFX ออกมาค่อนข้างไม่มีเรี่ยวแรงซักเท่าไหร่ นี่เป็นการ Reveiw จริงๆจังๆ ครั้งแรกของผม มีตรงไหนตกหล่นไป ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ขอบคุณครับ

คริๆๆ นึกภาพตามได้เลยครับผม ^_^
    Last edited by ThePing; 28 Dec 2007, 21:50:28.

Comment

แน่นอนจริงๆ ส่วนตัวผมก็ ออนบอร์ดต่อไป ไว้ จะแอบหนีไปฟังบ้านแก เจ้าไต๋

Comment

เห็นภาพเลยท่าน ^^

Comment

เดี๋ยวเสี่ยตุ้ย (camera) คงจะมาบอกแนวเสียงของ SE-200&ba635นะ เพราะรู้สึกเจ้านี้เค้่าประทับใจนะ

Comment

Originally posted by Roat View Post
            เดี๋ยวเสี่ยตุ้ย (camera) คงจะมาบอกแนวเสียงของ SE-200&ba635นะ เพราะรู้สึกเจ้านี้เค้่าประทับใจนะ
            รอ รอ ร ^^

Comment

Originally posted by Roat View Post
              ผมฟังแต่เพลงเบาๆ สบายๆ อ่ะคับ ถ้าฟังเพลงพวก rock / hard rock / hardcore คงสู้ X-Fi ไม่ได้เหมือนกัน ^^"

Comment

Originally posted by VooDooXT View Post
                ผมฟังแต่เพลงเบาๆ สบายๆ อ่ะคับ ถ้าฟังเพลงพวก rock / hard rock / hardcore คงสู้ X-Fi ไม่ได้เหมือนกัน ^^"
                เมื่อคืนลองเทียบกันเพลงต่อเพลงแล้ว เสียง 2 CH จาก 90 ว่าสะอาด สดใสดีแล้ว อยากให้ลองจาก SE 200 ดูครับ คุ้มค่าเงินที่เสียเพิ่มอีก 2 พันกว่า ทั้งเกรดอุปกรณ์ที่ดีกว่า เสียงที่ดีกว่ามากควร คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปแน่นอนครับ

ผมก็ฟังแนวเดียวกับท่านครับ ถ้าอยากตึ๊บ ผมมีก็อก 2 เอาไว้แล้ว

Comment

หลับตานึกภาพ อิอิ

Comment

นึกภาพไม่ออกครับ เงินไม่มี ฮ่าๆ

Comment

Originally posted by kirk View Post
                      หลับตานึกภาพ อิอิ
                      จิบ เหล้า เคล้าา เสียงเพลงจาก SE-200 + C5 อ่า เคลิ้มมม ครับ

Originally posted by nudragon View Post
                      นึกภาพไม่ออกครับ เงินไม่มี ฮ่าๆ
                      ผมก็ งบน้อย แต่ความทะเยอทะยานสูง ครับ

Comment

Originally posted by camera View Post
                        เมื่อคืนลองเทียบกันเพลงต่อเพลงแล้ว เสียง 2 CH จาก 90 ว่าสะอาด สดใสดีแล้ว อยากให้ลองจาก SE 200 ดูครับ คุ้มค่าเงินที่เสียเพิ่มอีก 2 พันกว่า ทั้งเกรดอุปกรณ์ที่ดีกว่า เสียงที่ดีกว่ามากควร คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปแน่นอนครับ

ผมก็ฟังแนวเดียวกับท่านครับ ถ้าอยากตึ๊บ ผมมีก็อก 2 เอาไว้แล้ว
                        มวลสารดี เนื้อนวลอิ่ม น้ำหนักได้
                        Confirm จากเด็กวงเหล้า บนเตียงหัก อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                          มวลสารดี เนื้อนวลอิ่ม น้ำหนักได้
                          Confirm จากเด็กวงเหล้า บนเตียงหัก อิอิอิอิ
                          อะ เดี๋ยวนี้มีเกรียนมาป่วนห้อง Sound ซะแล้วหรือ กรั๊ก กรั๊ก กรั๊ก

Comment

เสียดายจังไม่ได้ไปด้วย อดเมาเลย

Comment

ชัก อยากลอง ออนเคียวซะแล้วสิ - -*

Comment

Working...
                              X