Announcement

Collapse
No announcement yet.

Zalman 9700LED กับ 9700NT อันไหนดีกว่า ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Zalman 9700LED กับ 9700NT อันไหนดีกว่า ครับ

Zalman 9700LED กับ 9700NT อันไหนดีกว่ากัน แตกต่างกันตรงไหน ครับ

รายละเอียด Zalman 9700LED
    http://www.zalman.co.kr/eng/product/...x=229&code=009

รายละเอียด Zalman 9700NT
    http://www.zalman.co.kr/eng/product/...x=231&code=009
    Last edited by nomercy; 29 Dec 2007, 09:16:50.

เหมือนกันแต่NT สวยกว่า

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
      เหมือนกันแต่NT สวยกว่า
      ขอบคุณ ครับ
      พอดีผมจะเปลี่ยนจาก CoolerMaster GEMINLL เป็น Zalman ครับ **ไม่รู้จะดีกว่าไหม**

Comment

NT ใช้แล้วไม่ดำด้วยนะครับ ถ้าเป็นทองแดงล้วนใช้ไปนานๆจะดำครับ

Comment

ดำแล้วใช้บรัสโซได้มิ 55+

Comment

แต่ ทองแดงนำความร้อนได้สูงกว่านะครับ เอาสวยหรือ เอาคุณภาพดีล่ะ ?

Comment

NT สวยกว่าครับ

Comment

ราคาเท่ากัน ก็เอา NT ไปเลย มันก็ทองแดงเหมือนกันแต่เคลือบนิกเกิ้ลไม่ใช่เหรอ

ผมก็ใช้ตัวสีดำอยู่แต่เป็น 9500

NT ปล่อยต่อง่ายได้ราคา ไม่ต้องขัดเงาก่อนปล่อย

Comment

Originally posted by kingza99 View Post
                  ราคาเท่ากัน ก็เอา NT ไปเลย มันก็ทองแดงเหมือนกันแต่เคลือบนิกเกิ้ลไม่ใช่เหรอ

ผมก็ใช้ตัวสีดำอยู่แต่เป็น 9500

NT ปล่อยต่อง่ายได้ราคา ไม่ต้องขัดเงาก่อนปล่อย
                  ทองแดง 100% กับทองแดงที่มี โลหะอื่นขั้นระหว่างความร้อน กับ โลหะที่จะนำความร้อนไปจริงๆ คุณว่า เหมือนกันไหมล่ะครับ

ผมแนะนำให้ลองทดลองง่ายๆ นะครับ เอาแผ่นทองแดง ยาวๆ 1 แผ่น กับ แผ่นทองแดง หุ้มนิกเกิ้ล ยาวเท่าๆกัน แล้วใช้ไฟเผาปลายข้างนึง ของโลหะทั้ง 2 ชนิด แล้วเอานิ้ว ชี้กับนิ้วกลาง แตะปลายอีกข้างนึงทั้งสองอัน (นิ้วนึง แผ่น นึง ) แล้วลองดูได้เลยครับ ความร้อนจาก โลหะชนิดไหนไปถึงก่อนกัน แต่ผมเคยดูการทดลองนี้ด้วยกล้องจับความร้อน ความร้อนที่แผ่นในทองแดง บริสุทธิ์ จะร้อนมากกว่า และเร็วกว่า โลหะชนิดอื่นๆ ครับ ดังนั้น ยิ่งความร้อนแผ่ไปถึงปลายซิ้งค์ด้านที่ติดพัดลมเร็วเท่าไหร่ ก็ยิ่งมีการถ่ายเทความร้อนได้มากเท่านั้น ยิ่งมีโลหะอื่นเคลือบอีก ยิ่งระบายออกช้าเท่านั้นครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                    ทองแดง 100% กับทองแดงที่มี โลหะอื่นขั้นระหว่างความร้อน กับ โลหะที่จะนำความร้อนไปจริงๆ คุณว่า เหมือนกันไหมล่ะครับ

ผมแนะนำให้ลองทดลองง่ายๆ นะครับ เอาแผ่นทองแดง ยาวๆ 1 แผ่น กับ แผ่นทองแดง หุ้มนิกเกิ้ล ยาวเท่าๆกัน แล้วใช้ไฟเผาปลายข้างนึง ของโลหะทั้ง 2 ชนิด แล้วเอานิ้ว ชี้กับนิ้วกลาง แตะปลายอีกข้างนึงทั้งสองอัน (นิ้วนึง แผ่น นึง ) แล้วลองดูได้เลยครับ ความร้อนจาก โลหะชนิดไหนไปถึงก่อนกัน แต่ผมเคยดูการทดลองนี้ด้วยกล้องจับความร้อน ความร้อนที่แผ่นในทองแดง บริสุทธิ์ จะร้อนมากกว่า และเร็วกว่า โลหะชนิดอื่นๆ ครับ ดังนั้น ยิ่งความร้อนแผ่ไปถึงปลายซิ้งค์ด้านที่ติดพัดลมเร็วเท่าไหร่ ก็ยิ่งมีการถ่ายเทความร้อนได้มากเท่านั้น ยิ่งมีโลหะอื่นเคลือบอีก ยิ่งระบายออกช้าเท่านั้นครับ

เยี่ยมจิง คับ ผม เชียร์ ด้วยคน

Comment

ทองแดงสดๆ นำได้ดีกว่าครับ

แต่

แบบเคลือบ มันจะทนกว่า สวยกว่า ครับ

Comment

9700 NT ไม่มีตัวปรับรอบ ไฟสีเขียว
                        ส่วน 9700LED มีตัวปรับรอบไฟสีฟ้า

ความเ็ย้น จากที่ลอง พอๆกัน แต่ผมชอบทองแดงมากกว่า

Comment

โอ้ว.. ความรู้ๆ

Comment

Working...
                          X