Announcement

Collapse
No announcement yet.

x3 ท่าน ปรับ EQ ยังไงให้ฟังแล้วสบายหูครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• x3 ท่าน ปรับ EQ ยังไงให้ฟังแล้วสบายหูครับ

ผมปรับแบบนี้แล้วบางเพลงเบสมันจะปุ้กๆอ่ะครับ

ท่านใดเคยใช้แนะนำการเซ็ต eq เจ๋งๆนำมาแบ่งปันความยู้หน่อยนะครับ

แต่ฟังเพลงร้อคมันจริงๆครับ
    Last edited by Lightron; 14 Aug 2008, 19:39:41.

-*-

ไม่รู้จะ ยังไงดีอ่าครับผม
    ซาวก็คนละตัว ลำโพงก็คนละตัว
    แต่ผมปรับแบบนี้แล้ว เบสมันมาเป็นลูกๆ กลางก็ไม่โดนกลบ ชอบแบบนี้อ่ะครับ
    2sz+ซัฟของsbs370โมCแล้ว+ลำโพงมินิคอมโปโซนี่
    Attached Files

Comment

โดยส่วนตัวแล้วผมชอบ 2zsมากกว่านะเนี่ย แต่มันแต๊ปไปแล้ว

Comment

flat อย่างเดียวครับ

Comment

แล้วแต่ความชอบ ไม่มีดีไมีดี ^^

Comment

เอาซับวางตั้งขึ้นด่วนเลยครับ แล้วเอาอะไรหนักๆทับด้วย หนักมากๆยิ่งดี ผมเอาถังน้ำถังล่ะ10บาทขาวๆอ่ะครับทับ นิ่งเลยเบสนุ่ม EQผมไม่ได้ปรับน่ะเพราะใช้กับซาวออนบอร์ดของNBแจ๋วเลย

Comment

Originally posted by a12a View Post
              เอาซับวางตั้งขึ้นด่วนเลยครับ แล้วเอาอะไรหนักๆทับด้วย หนักมากๆยิ่งดี ผมเอาถังน้ำถังล่ะ10บาทขาวๆอ่ะครับทับ นิ่งเลยเบสนุ่ม EQผมไม่ได้ปรับน่ะเพราะใช้กับซาวออนบอร์ดของNBแจ๋วเลย

^^ จัดไปคับผม เพราะเบสของ X3 เปิดเสียงดังมากๆๆ มานจะสั่นๆๆ ทำให้เสียงมานสั่นๆๆ ตามคับผม
              ว่าแต่ท่านเอาถังน้ำถังล่ะ10บาททับเหรอ ^^ ของผมเอา หนังสือการตูนทับคับผม พอมีไม่มีที่ตั้งหนังสือพอดีเลย ^^

Comment

ตัว x-fi เองเบสมันตุ้บด้วย เป็นสิ่งที่ผมไม่ค่อยชอบ... ชอบเสียง audigy 2(แหลมกวนมากกว่า ) ตัวเก่ามากกว่าแต่ขายไปแล้ว..

Comment

ปรับไม่เป็นเหมือนกันครับ เป็นแต่ flat

Comment

Originally posted by camera View Post
                    ปรับไม่เป็นเหมือนกันครับ เป็นแต่ flat
                    ปรับเป็น apartment ได้ป่ะ
                    มาไง ไปงั้น เหมือนกัล...(ขี้เกียจ)

ถ้าเพลงไทยก็อยู่ที่ source ว่า mixed down มาดีมั๊ย

sound on board แอบสอดรู้ สอดเห็น กรั๊ก กรั๊ก กรั๊ก กรั๊ก

Comment

ผมปรับใน power DVD อ่ะ ปกติฟังแต่ karaoke <<< อันนี้จะไปปรับใน mode 3dsurround อ่ะจ้า

แล้วก็ปรับที่ มินิคอมโป pioneer คู่ใจไปที่ mode Living room เสียงที่ได้จะแนว ๆ เบสนุ่มลึกแต่ระทึกใจ เสียงร้องจะชัดแจ่ม เสียงแหลมไม่บาดหูแต่กรุ๊งกริ๊งดี ใช้ prologic ลำโพง 4 ตัวจ้า (surround เป็นของ microlab)
                      ผมใช้ Pioneer minicompo+sb0100 จ้า ^^

Comment

ผมไม่มีการปรับแต่งใดๆครับ อิอิ

Comment

ผมใช้ Vocal และลด Bass ลงครับผม ถ้าชอบเสียงแบบกรุ๊งกริ๊งเปิด X-Fi 24 bit ไว้ก็จะดี

Comment

หลังจากปรับไปปรับมาผมตั้งค่าไว้แบบนี้ฟังเพลงแล้วเสียงเวิร์คที่สุดสำหรับผมนะครับ

Comment

ไม่ต้องปรับครับ เครื่องเสียงสำหรับการฟังเพลง แล้วจริงๆ ไม่ควรปรับครับ tone ให้เป็น Default ครับ ยิ่งถ้าอยากฟังแบบ Stereo Image ยิ่งไม่ควรปรับครับ เพราะการปรับ tone หรือ EQ แล้วจะทำให้ เวทีเสียงไม่ถูกต้องครับ ไม่ทำให้แคบไป ก็ทำให้ลึกไปครับ

Comment

Working...
                              X