Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดSPEC ให้ อากง ผมทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดSPEC ให้ อากง ผมทีครับ

คือ อากง ท่านแก่มากแล้ว

ไม่มีความรู้ อะไรเกี่ยวกับคอมเลย

อยู่ ชนบทที่***งไกล ( ราชบุรี )

แต่ โทรศัพท์เข้าถึง

ผม อยาก จัดให้ อากง ไว้เล่น + ให้ หลานๆ อยากไปเยี่ยมท่านมากขึ้น ( เรียน ป. ๔ ) เพราะ ถ้าไปแล้ว มี คอมให้เล่น ไม่งั้น หลานๆ จะ ติด สบายๆที่ กทม. อ้างว่า ไม่อยากไป ต้องทำรายงานที่ กทม. ( ความ จิง ก็ เล่น คอม นั่นแหละ ) ถ้า มี คอม ที่ ตจว. ซะ ก็ คง หมดปัญหา
    และ เพื่อ อากง จะเล่นด้วย ครับ

ช่วย จัด Spec ให้หน่อยนะครับ เน้น ประหยัด และ ปลอดภัยครับ

+ จอ ภาพ นี่ จะ ทำลายสายตาอากง ไม้ครับ มี CRT เก่าๆ (ไม่เก่ามาก) อยู่ ตัวนึง ถ้าซื้อไหม่ กลัว จะแพงจอ ( ตอนนี้ เท่าไหร่แล้ว หนอ)
    ขอ ราคาด้วยนะครับ

ส่วน เน็ท คง ใช้ พวก ต่อ ๑๒๒๒ โมเด็ม ธรรมดา ไม่มีปัญหา ครับ

ขอบคุณครับ

แนะนำเป็น LCD จะเหมาะกว่านะ จอนะ 5000฿ ก็มี
    AMD Sempron 64 LE-1100 1.9GHz - 1350฿
    ASRock ALiveNF6G-VSTA nVidia GeForce 6100 - 1800฿
    Corsair Value Select 1GB DDR2 667 PC-5300 - 700฿
    Western Digital 80GB 7200RPM 8MB Cache S-ATA II - 1600฿
    Combo - 800฿
    LCD 17'' ACER AL-1716WB - 5300฿
    เคส (PSU ด้วย) - 1200฿
    เมาส์ + คีบอร์ด + ลำโพง + โมเดม 56K - 1000฿

ประมาณ 13000 กว่าๆ นะ
    Last edited by TWK.; 29 Dec 2007, 15:08:25.

Comment

งบเท่าไหร่ล่ะครับ ??

Comment

งบ ไม่ มาก ครับ

Comment

INTEL ด้วยได้ ไม้ ครับ ?

Comment

ถ้าชอบ intel ก็เปลี่ยนจากสเปคข้างบนแค่ cpu กับ mainbord ( 2 รายการแรก) ครับ
            เป็น Intel Celeron D 420 1.6GHz และ ASRock Wolfdale1333-D667 ราคาเท่ากันครับ +- ไม่่น่าเกิน 200 แต่ถ้าตามนี้ แนะนำ AMD ดีกว่านะครับ

หรือไม่ก็เพิ่มเงินอีก 1,000 บาท เปลี่ยนเป็น Intel Pentium E2140 1.6GHz ครับ อันนี้คุ้มค่า

Comment

ผมว่า ถ้าอากง ไม่ค่อยได้เล่นคอม ใช้จอ crt อันเก่าแหละดีแล้วครับ แกคงไม่มานั่งจ้อง เล่นเน็ต เป็น ชม.ๆ แน่นอน เอางบที่ซื้อจอ 5000 ไป ลงก่ะคอมพิวเตอร์ ดีกว่าครับ เพราะถ้าหลานๆ มา แล้ว เล่นเกม เล่นเน็ตไม่ได้(เพราะคอม อืดไป) เค้าคงไม่เล่นหรอกครับ หรอกครับ เอางบ 13000 ไปลงก่ะคอมให้หมดเลย

Comment

Working...
              X