overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: ผมใช้ลำโพงSonic Gear SP551 เวลาเปิดหรือปิด Subมันกะแทกดัง ตึ๊บ! แก้ไงได้บ้างครับ

OverclockZone Member Cheetos's Avatar
    Aviation Institute Rangsit U.

Default ผมใช้ลำโพงSonic Gear SP551 เวลาเปิดหรือปิด Subมันกะแทกดัง ตึ๊บ! แก้ไงได้บ้างครับ

ผมใช้ลำโพงSonic Gear SP551 อ่ะครับ เวลาเปิดหรือปิดสวิตซ์ที่หลังเครื่อง Sub มันจะกระแทกดัง ตึ๊บ! แก้ไงได้บ้างครับ(โมก็ได้ครับ) มันจะดังเฉพาะ Sub ครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเพราะอะไร ท่านเรือรบ หรือท่านผู้รู้มาตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Cheetos's Avatar

มะมีครายตอบป๋มเลย หุ หุ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

หา c 0.1/400 มาคล่อมที่สวิตดูครับ

Quote Originally Posted by camera View Post
    หา c 0.1/400 มาคล่อมที่สวิตดูครับ
    อธิบายลงลึกกว่านี้ได้ป่ะครับ อิ อิ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่(ผมลองแกะดู รุ่นนี้มันมี adapter ในตัวครับ ก็คือไฟ 220V จะผ่านสวิตซ์ก่อน แล้วไปที่ Adapter ครับ ผมต้องเลือกC แบบไหนครับที่ใช้กะไฟ220V.ผมไม่รู้จริงๆครับ กลัวCระเบิด
    Last edited by Cheetos; 30 Dec 2007 at 00:39:55.

ผมว่าเอาCมาคร่อม มันก็น่าจะไม่กระแทกเฉพาะตอนปิดนะครับ แต่ตอนเปิดก็น่าจะเหมือนเดิม ผมเข้าใจถูกมั้ยครับท่าน

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

Quote Originally Posted by Cheetos View Post
    ผมว่าเอาCมาคร่อม มันก็น่าจะไม่กระแทกเฉพาะตอนปิดนะครับ แต่ตอนเปิดก็น่าจะเหมือนเดิม ผมเข้าใจถูกมั้ยครับท่าน

ลืมตอนปิดไป โทษทีครับ ของแบบนี้มันอยู่ที่การออกแบบวงจรตั้งแต่แรก วิธีที่หาย 100% ต้องใส่วงจรป้องกันลำโพงครับ มันจะหน่วงเวลาไว้ตอนเปิด-ปิดสวิต แต่mod ยุ่งยาก มาก

- c 01/400 เซรามิก ครับ ตัวสีส้มใหญ่ๆ ไม่ระเบิดแน่นอครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by camera View Post
    ลืมตอนปิดไป โทษทีครับ ของแบบนี้มันอยู่ที่การออกแบบวงจรตั้งแต่แรก วิธีที่หาย 100% ต้องใส่วงจรป้องกันลำโพงครับ มันจะหน่วงเวลาไว้ตอนเปิด-ปิดสวิต แต่mod ยุ่งยาก มาก

- c 01/400 เซรามิก ครับ ตัวสีส้มใหญ่ๆ ไม่ระเบิดแน่นอครับ
    เครื่องท่าน ยังไม่หายนะครับเมื่อคืนมันโผล่มาอีกแล้ว

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ปรกติครับ ผมเคยใช้มาเกือบ 2 ปี มันก็ดังมาตั้งเเต่ซื้อ รุ่นนี้เสียงดีมาก ถ้าพึ่งซื้อมือหนึ่งมาขอสถานที่ซื้อด้วย อยากได้อีกชุด

OverclockZone Member iama's Avatar

ผมใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ เวลาเปิดซัฟก็ดัง ทีแรกนึกว่าเป็นอยู่คนเดียว ใช้มาจะ 4 ปี แล้ว

เออ...ถ้าผมติดวงจรป้องกันลำโพงผมต้องติดตั้ง 6 ชุดเลยนะเนี่ย(โมกันเหนื่อยครับ) ถึงจะครบ5.1Ch เพราะลองฟังอีกที เสียงลำโพงตัวเล็กๆมันก็กระแทกด้วยครับ แต่มันเบา เลยโดนเสียงกระแทกจากSubกลบ อิ อิ

ตอนนั้นผมซื้อที่Carefourหาดใหญ่อ่ะครับ ตอนนี้ก็อยากได้อีกชุดเหมือนกัน หาไม่ได้เลยครับ แต่วันก่อนเห็นขายโละเป็นเครื่องโชว์ที่Carefourรังสิต ตรงข้ามเซียร์อ่ะครับ 1700 บาท ไม่มีกล่อง เลยไม่เอาอ่ะครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

ใส่ C แบบเซรามิก Rate 400VAC คร่อมสวิตช์ on/off
    และใส่วงจรป้องกันลำโพงซึ่งจะช่วยหน่วงเวลาเปิดให้นานพอที่ไม่ให้ไฟตรงนั้นออกลำโพงครับ
    Last edited by nooi; 2 Jan 2008 at 00:00:16.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ไม่ต้อง ขั้นด้วย C ทุก Ch นี่ครับ เค้าให้ขั้นที่กระแสไฟที่จ่ายเข้า Amp นี่ครับ และ หมุน Vol ปิดทุกครั้งที่เลิกใช้งาน เท่านี้ กระแสไฟ ก็ไม่วิ่งเข้าไปอย่างรวดเร็วแล้วครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ไม่ต้อง ขั้นด้วย C ทุก Ch นี่ครับ เค้าให้ขั้นที่กระแสไฟที่จ่ายเข้า Amp นี่ครับ และ หมุน Vol ปิดทุกครั้งที่เลิกใช้งาน เท่านี้ กระแสไฟ ก็ไม่วิ่งเข้าไปอย่างรวดเร็วแล้วครับ

เพิ่มนิดนึง หลังจากหยุดฟังแล้วหรี่ลงสุดทิ้งไว้สักพักก่อนปิด
    ช่วยได้มากครับ
    สวิสต์ดีๆ กับปลั๊กดีๆ จะช่ายเรื่องที่ว่าได้เยอะมากเลย
    ปลั๊กพ่วงแบบมีไฟที่สวิสต์ถูกๆ(อันละไม่กี่สิบ) นี่ตัวดีนักครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    เพิ่มนิดนึง หลังจากหยุดฟังแล้วหรี่ลงสุดทิ้งไว้สักพักก่อนปิด
    สวิสต์ดีๆ กับปลั๊กดีๆ จะช่ายเรื่องที่ว่าได้เยอะมากเลย
    ปลั๊กพ่วงแบบมีไฟที่สวิสต์ถูกๆ(อันละไม่กี่สิบ) นี่ตัวดีีนักครับ
    ตัวดี แสดงว่า ดีน่าใช้เหรอ
    อย่างงี้ต้อง พ่วงเยอะๆ คริ คริ ^ ^

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by natchan View Post
    ตัวดี แสดงว่า ดีน่าใช้เหรอ
    อย่างงี้ต้อง พ่วงเยอะๆ คริ คริ ^ ^
    ช่วยเค้าแก้ปัญหา.....
    พานอกเรื่องซะงั้น 555+

Quote Originally Posted by nooi View Post
    ใส่ C แบบเซรามิก Rate 400VAC คร่อมสวิตช์ on/off
    และใส่วงจรป้องกันลำโพงซึ่งจะช่วยหน่วงเวลาเปิดให้นานพอที่ไม่ให้ไฟตรงนั้นออกลำโพงครับ
    แต่5.1Chติดวงจรป้องกันลำโพงกันเหนือยเลยครับ อิ อิ

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ติดCนี่ ผมลองศึกษาดูมันช่วยเฉพาะไฟที่กระชากมานี่ครับ(ไฟจากภายนอก ไม่ได้เกิดจากตัวAMP) ช่วยลดตรงนั้น เช่นเวลาเปิดไฟ ปิดไฟ ใช่มั้ยครับ ผมเข้าใจถูกป่ะครับ

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    ปลั๊กพ่วงแบบมีไฟที่สวิสต์ถูกๆ(อันละไม่กี่สิบ) นี่ตัวดีนักครับ
    ผมลองเอาCมาติดแล้วอ่ะครับ ปกติเวลาเปิดไฟในห้องจะมีเสียงแทรกมา พอติดแล้วหายจริงครับ แต่เวลาเปิดหรือเสียบปลั๊กลำโพงยังดังเหมือนเดิมครับ หรือผมจะต้องติดวงจรป้องกันลำโพงจริงๆ

Bookmarks

Bookmarks