Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟฮาร์ดดิสก์แดงตลอดเวลาเป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟฮาร์ดดิสก์แดงตลอดเวลาเป็นเพราะอะไรครับ

รบกวนถามหน่อยครับ ไฟฮาร์ดดิสก์แดงตลอดเวลาเป็นเพราะอะไรครับ ทั้งที่ผมยังไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรเลย เมื่อคืนก็ยังปกติดีอยู่

อีกอย่าง เครื่องผมมองไดรว์dvd rw ไม่เห็น อยู่ดีๆก็เป็น พร้อมกัน เปิดไดรว์ไม่ได้ด้วยครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ดูใน task manager แรมก็ใช้แค่ สามร้อยกว่าๆเองครับ เครื่องผมแรม 1g

ลองเข้าเกมดูก็เล่นได้ปกติ มะกี้ผมลองเข้าเกม gears of war ก็เล่นได้ปกติ

แต่ dvd rw มันกด eject ไม่ออก ใช้เนโรเปิดก็ไม่ออก

ดูใน device manager ก็มองไม่เห็น ไดรว์ dvd rw นะครับ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

Last edited by some like it hot; 29 Dec 2007, 20:02:19.

Comment

เดี๋ยวคืนนี้ผมจะลองแกะเคสออกมาดู

ก่อนอื่นท่านที่พอจะรู้ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ

Comment

เอาเข็มจิ้มตรงรูหน้าไดร์ฟ dvd ให้มันเด้งออกมาสิ

Comment

Originally posted by 5-zigen View Post
          เอาเข็มจิ้มตรงรูหน้าไดร์ฟ dvd ให้มันเด้งออกมาสิ

ขอบคุณมากนะครับ ผมลองจิ้มดูแล้ว มันไม่เด้งออกมาครับ เหมือนไฟไม่เข้า เหมือนไม่มีไฟอะครับ
          สงสัยสายไฟที่ต่อเข้าไดรว์ขาดหรือหลวมหรือป่าวก็ไม่รู้ หรือ psu ของผมมีปัญหารึป่าวก็ไม่รู้

แต่ที่ผมกังวลกว่าคือ ไฟฮาร์ดดิสก์ทำไม่มันแดงตลอดเวลาเลยอะครับ

Comment

ทิ่มเข้าไปแรงๆครับ มันจะออกมาแบบว่าถูกเราดันออกมา
            อะไรประมาณนั้น
            ส่วนอาการการอื่นรอท่านอื่นมาตอบครับ
            ช่วยๆดัน

Comment

หรือ DVD RW ของผมมันเสียครับ

ปกติถ้า DVD RW เสียนี่มันทำให้ไฟฮาร์ดดิสก์แดงตลอดเวลามั้ยครับ มันเกี่ยวกันมั้ยครับ

แต่ผมว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ หรือว่าเกี่ยวกันครับ

DVD RW มันเป็น IDE (ไม่รู้เรียกถูกป่าวนะครับ) ส่วนฮาร์ดดิสก์มันเป็น sata อะครับ

Comment

Originally posted by damned View Post
                ทิ่มเข้าไปแรงๆครับ มันจะออกมาแบบว่าถูกเราดันออกมา
                อะไรประมาณนั้น
                ส่วนอาการการอื่นรอท่านอื่นมาตอบครับ
                ช่วยๆดัน

ผมทิ่มแรงแล้วครับ มันออกมานิดเดียวแล้วก็ไม่ออกอีกอะครับ

Comment

ทีแรกลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ตั้งหลายครั้งก็ไม่หาย

ล่าสุดปิดไปประมาณครึ่งชั่วโมง เปิดเครื่องมาก็กลับมาปกติแล้วครับ

มองเห็น DVD RW ,ไฟฮาร์ดดิสก์ ก็ปกติแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำมากนะครับ

อยากรบกวนต่ออีกนิด อยู่ๆอาการที่เกิดขึ้นกับเครื่องผมนี่มันเกิดจากอะไรครับ เกิดจากความร้อนรึป่าวครับ หรือ
                  โดนไวรัส

หรือมันส่ออาการว่าจะมีอุปกรณ์ชิ้นไหนจะเสียรึป่าวครับ
                  Last edited by some like it hot; 29 Dec 2007, 22:17:14.

Comment

ขออนุญาติดันหน่อยนะครับ

Comment

T_T

Comment

ถ้าจะเสีย อาจจะเป็นที่ mb

ยังไงลองใช้ดูก่อนแล้วกันนะครับ

Comment

ไฟฮาร์ดดิสก์ติดแดงอยู่ แสดงว่าตอนนั้นกำลังมีการอ่านหรือเขียนข้อมูลอยู่บนฮาร์ดดิสก์ จะรู้ว่าตัวไหนอ่านหรือเขียนก็ดู process ที่ Task Manager เอาว่าตัวไหนใช้ซีพียูอยู่
                          บางครั้งตัวที่ทำงานอยู่ก็คือโปรแกรมแอนตี้ไวรัสหรือแอนตี้สปายแวร์นั่นเอง

Comment

ท่านใช้ PSU ยี้ห้อไร

Comment

Originally posted by โชติก View Post
                              ไฟฮาร์ดดิสก์ติดแดงอยู่ แสดงว่าตอนนั้นกำลังมีการอ่านหรือเขียนข้อมูลอยู่บนฮาร์ดดิสก์ จะรู้ว่าตัวไหนอ่านหรือเขียนก็ดู process ที่ Task Manager เอาว่าตัวไหนใช้ซีพียูอยู่
                              บางครั้งตัวที่ทำงานอยู่ก็คือโปรแกรมแอนตี้ไวรัสหรือแอนตี้สปายแวร์นั่นเอง

ครับ ขอบคุณมากนะครับ

ตอนที่เกิดเหตุการณ์ไฟฮาร์ดดิสก์ติดตลอดเวลา ผมได้เช็คที่ Task Manager แล้วครับ

ปกติถ้าฮาร์ดดิสก์กำลังอ่านหรือเขียนข้อมูลไฟฮาร์ดดิสก์จะติด แล้วพอมันทำงานเสร็จมันก็จะไม่ติดตลอดอะครับ จะแค่กระพริบ แต่นี่มันแดงตลอดเวลาเลย

อีกอย่างผมลองปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ ยังไม่ทันเปิดโปรแกรมอะไรเลย ไฟฮาร์ดดิสก์มันก็แดงตลอด ไม่ใช่กระพริบนะครับ แล้วก็แดงตลอดเวลาอยู่อย่างนั้น ไม่ยอมเปลี่ยนเป็นกระพริบ ผมก็นั่งดูโดยไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรนะครับ เป็นเวลานานพอสมควรนะครับประมาณ10-20 นาทีได้ มันก็แดงอยู่อย่างนั้น ไม่ยอมเปลี่ยนเป็นกระพริบอะครับ คือมันผิดปกติอะครับ

ตอนหลังผมปิดเครื่องไปประมาณครึ่งชั่วโมง แล้วลองเปิดใหม่ คราวนี้มันก็กลับมาปกติ ก็เลยสงสัยว่าที่มันเป็นอย่างนั้นนี่มันเกิดจากอะไร กลัวมีอุปกรณ์ชิ้นไหนจะเสียอะครับ

อีกอย่างที่กลัวคือ กลัวว่ามันจะเกิดจากความร้อน ไม่รู้จะเกี่ยวรึป่าว แต่ผมเช็คความร้อนดูแล้ว ซีพียู ฮาร์ดดิสก์ เมนบอร์ด ก็ร้อนไม่เกิน 45 องศา

แต่มีแต่ การ์ดจออะครับ ที่มันร้อนกว่าเมือก่อน สงสัยขี้ฝุ่นเยอะรึป่าวก็ไม่รู้ครับ ผมใช้ x1950 pro เมื่อก่อนร้อนสุดๆยังไงก็ไม่เคยเกิน 55 องศาเลยครับ ตอนนี้เปิดเครื่องมาก็จะ 50 องศาแล้วครับ แล้วพอเล่นเกมอย่าง gears of war มันร้อนขึ้นไปถึง 65 องศาเลยครับ ไม่รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้รึป่าวครับ

อีกอย่าง ตอนที่ไฟฮาร์ดดิสก์แดงตลอดเวลา เครื่องผมมอง DVD RW ไม่เห็นด้วยครับ มันเป็นพร้อมกัน
                              แต่ตอนนี้กลับมาปกติ ก็เลยสงสัยว่าที่มันเป็นอย่างนั้นเป็นเพราะอะไรน่ะครับ

Comment

Working...
                              X