Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนพัดลมแล้วเคสร้อนขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนพัดลมแล้วเคสร้อนขึ้น

เราใช้เคส Gview มาได้ 5 เดือน พัดลมเกิดดังเวลาเปิดใหม่ๆ ต้องรอสักพักถึงจะหาย เรารำคาญก็เลยเอาไปเปลี่ยนพัดลมใหม่หมด 4 ตัวเป็นอย่างดีหน่อย (ตัวละตั้ง 250 แน่ะ) (120 mm x 3, 80 mm x1) โดยซื้อของจากร้านเจได แล้วเปลี่ยน power supply เป็น Enermax 460w ด้วย

ผลปรากฏว่ามันร้อนกว่าเดิมประมาณ 6 องศาแน่ะ แต่เงียบกว่าเดิมเยอะ เราเลยไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ เปิดแอร์ก็ปาเข้าไปตั้ง 35 องศาแล้ว (พัดลมเดิมๆ 28) ไม่อยากจะนึกเวลาไม่เปิดแอร์เลย

เราทำอะไรผิดหรือเปล่า พัดลมนี่มันมีแบบดูดเข้า-ดูดออกหรือเปล่า ใครพอนึกออกช่วยแนะนำหน่อยนะจ๊ะ

อาจจะจัดลมผิดอ่ะครับ

ต้องให้ด้านหน้าเป่าเข้า ด้านหลังดูดออก

Comment

สงสัยอยู่เหมือนกันค่ะ ว่าแต่พิสูจน์ยังไงคะว่าด้านหลังมันเข้าหรือออก เอามืออังดู ไม่รู้เรื่องเลยค่ะ

Comment

ด้านที่เหนแต่ใบพัดเพียวๆ คือด้านที่ใช้ดูดลมเข้า
        ส่วนด้านที่เหงมีพลาสติก4แฉก คือด้านที่ใช้เป่าลมออก

Comment

ได้จำพัดลมก่อนเปลื่ยนหรือเปล่าครับ ถ้าจำได้ก็ให้ใส่ของใหม่กลับเข้าไปท่าเดิมที่ถอดออกมา ถ้าถูกแล้วคงจะเป็นเรื่องของการเก็บสายก็ได้ครับ ไงถ้ามีรูปขอดูหน่อยจะง่ายกว่าครับ

Comment

Originally posted by Satanic View Post
            ไงถ้ามีรูปขอดูหน่อยจะง่ายกว่าครับ
            รูปเจ้าของกระทู้นะครับ อิอิ

Comment

ขอบคุณทุกท่านเลยค่ะ

ตามที่ค้นกระทู้เก่าๆ ของ Gview เดิมนี่ ดูดเข้าหมด 3 ตัว เป่าออก 1 ตัวด้านหลัง แต่ช่างเขาติดมาให้ 2 ตัวด้านข้างเป็นเป่าออก เราเลยกลับด้านไปตัวนึง อีกตัวเอาไว้งั้นก่อน เพราะติด air duct ซึ่งโมเอาไว้ เลยทำไม่เป็น เย็นขึ้นเล็กน้อยค่ะ ไว้รอร้านเปิด เราจะเอาไปให้เขาแก้ค่ะ

รุปตอนนี้เป็นตามที่แนบค่ะ ช่วยวิจารณ์ด้วยนะคะ รูปเรียงตามนี้ค่ะ
              1. หลัง - ดูดออก
              2. หน้า -ดูดเข้า
              3. ข้าง -เพิ่งแก้เป็นดูดเข้า
              4. ข้าง - น่าจะผิด เพราะเป็นดูดออกอยู่ ต้องแก้ไข

สายทางร้านเขาเก็บเรียบร้อยดีค่ะ ไม่น่าเป็นปัญหา
              Attached Files
              Last edited by taksina; 30 Dec 2007, 11:51:36.

Comment

สงสัยใน HDD มีข้อมูล ร้อนๆ มั้ง ^^ แบ่งออกบ้างก็จะดี หิหิหิ ขำๆ ครับ

Comment

Air Duct ควรดูดเข้านะจ๊ะ(คิดว่านะ)เป่าลมให้ CPU จะได้เย็นๆ
                  "ไงเอา รูปเจ้าของกระทู้ก็ดีนะครับ อิอิ "

Comment

ตัวพัดลมดูดออกน่าจะเบาไปครับ เพราะเข้า 3 ออก 1 ตัวเอง
                    ปกติถ้าจะมีดูดออกน้อยตัว ก็คงต้องเลือกตัวที่ดูดลมออกได้มาที่สุดรับหน้าที่ไปครับ

Comment

มอเตอร์พัดลมท่านมันร้อนป่าวครับ เคสเลยร้อนขึ้น

Comment

Originally posted by Cybernetic View Post
                        มอเตอร์พัดลมท่านมันร้อนป่าวครับ เคสเลยร้อนขึ้น
                        คนนี้ ผมไม่รู้จักนะขอรับ

Comment

Originally posted by Jill View Post
                          คนนี้ ผมไม่รู้จักนะขอรับ
                          i here

Comment

air duct cpu ใช้ดูดเข้าครับ ตอนนี้ผมใช้แบบไม่มีเคส idle ไม่ต่างจากเดิม แต่ full load ลดลงไปหลายองศาเลย

Comment

เป่าเข้า(ลมเย็นๆ)ใช้พัดลมไม่ต้องมาก งับ
                              ดูดออก(ลมร้อน)ใช้ดูดทิศทางเดียว มากกว่า 1 ตัวยิ่งดี
                              air duct cpu(ฝาข้าง) ถ้ามี ควรเป็นลมดูดเข้า เหมาะกับ Sink ที่มีพัดลมแนวตั้งในMB
                              เนี่ยเลย ดิ๊ก ๆ

Comment

Working...
                              X