Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะไปซื้อแล้วครับแต่เลือกไม่ถูก microlab X3 && Orbit701

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เปลี่ยนสายรับรองรู้สึกได้ครับ รู้สึกได้มากสุดคงเปลี่ยนสายของลำโพงแต่ใหญ่มากๆก็ไม่ดีน่ะ เพราะจะทำให้ความต้านทานมากเกินไป เกิดเป็นNoize ได้ เอาพอดีๆกับลำโพงเรา ตามที่ท่านเทพพจน์กล่าวไว้ว่า พอเพียงๆ ใส่เสื้อเหลืองฟังเพลง อิ อิ

Comment

Originally posted by meekung123 View Post
      - -* ของผม นี้5.1 หลายตังเลยน่ะท่าน - -*ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับผม เดี่ยววันอาทิตย์นี้ไปรับเคส ได้เดินๆๆ ดูหน่อยดีกว่า ^^
      ไม่ต้องใหญ่มากก็ได้อ่ะคับ
      ผมเห็นแบบที่ใช้เสียบทีวี
      แบบพ่วง 3 เส้น ใหญ่ใช้ได้ ร้อยกว่าๆอ่ะคับ

Comment

เรื่องเปลี่ยนสาย (ของ 5.1)นี่ ถ้าอยากลองความต่าง ให้ลองแค่คู่หน้า ซ้าย-ขวา ก่อน จะดีที่สุด เอาเริ่มที่ เมตรละ50 บาท ก็ได้ ซัก 3 เมตร มาแบ่งครึ่ง แล้วท่านอาจจะได้ชุด 5.1 ใหม่ในราคาไม่กี่ร้อยก็ได้ อิอิ ..ลองดูครับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
          เสียงเบสแน่นขึ้นอ่ะครับ (ตอนแรกมันจะมัวๆหน่อย แต่เปลี่ยนสายสัญญาณแล้วออกมาเป็นลูกมาขึ้นอ่ะคับ)
          กลางสูงชัดขึ้น แต่ก็สู้ altec ไม่ได้อยู่ดีอ่ะคับ
          พอเปลี่ยนแล้วความรู้สึกเหมือนตอน burn ลำโพงได้ที่เลยอ่ะคับ ตอนแรกแกะกล่องเสียงไม่เอาอ่าวเลย (นึกว่าโดนดักแล้ว - -") แต่พอ burn ไปเสียงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
          กรำ........ตูละเศร้า......คิดซะงั้นไป....

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
            กรำ........ตูละเศร้า......คิดซะงั้นไป....
            โอ่ย
            พี่ๆทั้งหลายอย่างคิดมากสิคับ
            ก็ตอนแรกแกะกล่องยังไม่ burn มันหยั่งกะลำโพงคู่ละ 300 บาทหนิหน่า
            (^^")

Comment

Originally posted by a12a View Post
              เปลี่ยนสายรับรองรู้สึกได้ครับ รู้สึกได้มากสุดคงเปลี่ยนสายของลำโพงแต่ใหญ่มากๆก็ไม่ดีน่ะ เพราะจะทำให้ความต้านทานมากเกินไป เกิดเป็นNoize ได้ เอาพอดีๆกับลำโพงเรา ตามที่ท่านเทพพจน์กล่าวไว้ว่า พอเพียงๆ ใส่เสื้อเหลืองฟังเพลง อิ อิ
              สายใหญ่ ความต้านทานจะยิ่งน้อยอ่ะคับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                สายใหญ่ ความต้านทานจะยิ่งน้อยอ่ะคับ
                ไม่ใช่ครับ ผมหมายถึงใหญ่มากๆเช่นใหญ่เท่าสายไฟบ้าน ความต้านทานมากกว่าสายเล็กๆครับผม ลองเอาสายไฟบ้านต่อลำโพงดูได้ครับ หรือเอาโวลต์มิเตอร์วัดคร่อมหัวท้ายดูได้ ใหญ่ต้องพอดีๆ เล็กไปก็สัญญาณวิ่งไม่ดีเหมือนกัน

Comment

Originally posted by a12a View Post
                  ไม่ใช่ครับ ผมหมายถึงใหญ่มากๆเช่นใหญ่เท่าสายไฟบ้าน ความต้านทานมากกว่าสายเล็กๆครับผม ลองเอาสายไฟบ้านต่อลำโพงดูได้ครับ หรือเอาโวลต์มิเตอร์วัดคร่อมหัวท้ายดูได้ ใหญ่ต้องพอดีๆ เล็กไปก็สัญญาณวิ่งไม่ดีเหมือนกัน
                  อ่าวเหรอคับ
                  = ="
                  งั้นผมไม่ดีเองอ่ะคับ ที่ผมเรียนมาเหมือนความต้านทานจะแปรผกผันกับพื้นที่หน้าตัดอ่ะคับ
                  แต่ถ้าใหญ่มากๆก็ไม่รู็เหมือนกันอ่ะครับ

ที่บอกว่าเอา voltmeter มาคร่อมนี่หมายความว่าเอา ohm meter เปล่าอ่ะคับ
                  voltmeter คร่อมแล้ววัดยังไงอ่ะคับ
                  หลังสอบจะไปลองที่ lab ไฟดูคับ

Comment

Multi Meter อ่ะคับ วัดได้หมด- -*

Comment

เดี่ยว รอไปรับเคส แล้วว่างๆๆเดี่ยวเดินๆๆ ดูตอนนี้กำลังดู สายลำโพงที่มานเป็นสีๆๆ ข้างในเป็นทองแดง อยู่คับ มานสวยดีน่ะ^^
                      เปลี่ยนทั้งที จัดไปเปลี่ยนให้หมดเลย ทั้งสายลำโพง ทั้งสายสัญญาณ ^^

ปล.ถ้าตังไม่หมดก่อนน่ะ - -*

Comment

นักฟังกลุ่ม New Entry ไปลองซื้อสายพวก Belden หรือ Canare ที่ NPE ก็ได้ราคาถูกดี คุณภาพสมราคาครับ

Comment

ผมว่าสายแลนมันworkดีนะ

Comment

อ่าวเหรอคับ
                            = ="
                            งั้นผมไม่ดีเองอ่ะคับ ที่ผมเรียนมาเหมือนความต้านทานจะแปรผกผันกับพื้นที่หน้าตัดอ่ะคับ
                            แต่ถ้าใหญ่มากๆก็ไม่รู็เหมือนกันอ่ะครับ

ที่บอกว่าเอา voltmeter มาคร่อมนี่หมายความว่าเอา ohm meter เปล่าอ่ะคับ
                            voltmeter คร่อมแล้ววัดยังไงอ่ะคับ
                            หลังสอบจะไปลองที่ lab ไฟดูคับ
                            คือผมหมายถึงCritical point ตัวนี้ขึ้นอยู่กับ 1.ชนิดของสาย 2.ความยาว 3รัศมี 4.ฉนวนของสาย 5.กำลังส่งที่ใช้ ครับคือถ้าสายรัศมีทองแดงใหญ่มากๆเกินจุดนี้ไปจะทำให้เกิดเป็นlose ครับ สาเหตุที่ทำให้เกิดloseขึ้นเพราะกำลังส่งของX3ไม่ได้มากมายครับ ที่คุณบอกว่าเส้นใหญ่ความต้านทานยิ่งน้อยมีส่วนถูกครับในกรณีที่กำลังส่งมากๆ เช่นลำโพงกลางแจ้ง ตู้ใหญ่ๆ ตามงานวัด ถ้ากำลังส่งน้อยๆแบบX3นี้ไม่เสมอไปน่ะครับ วิธีใช้โวล์ตมิเตอร์วัดก็ง่ายๆเลยครับ วัดคร่อมหัวท้ายสายเลย ดูV drop ถ้าอยากให้เห็นชัดจ่ายไฟเข้าน้อยๆน่ะครับ ถ้าไปจ่าย220V มันไม่เห็นความต่างครับ

Comment

Originally posted by nooi View Post
                              นักฟังกลุ่ม New Entry ไปลองซื้อสายพวก Belden หรือ Canare ที่ NPE ก็ได้ราคาถูกดี คุณภาพสมราคาครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับผม

Comment

คือผมหมายถึงCritical point ตัวนี้ขึ้นอยู่กับ 1.ชนิดของสาย 2.ความยาว 3รัศมี 4.ฉนวนของสาย 5.กำลังส่งที่ใช้ ครับคือถ้าสายรัศมีทองแดงใหญ่มากๆเกินจุดนี้ไปจะทำให้เกิดเป็นlose ครับ สาเหตุที่ทำให้เกิดloseขึ้นเพราะกำลังส่งของX3ไม่ได้มากมายครับ ที่คุณบอกว่าเส้นใหญ่ความต้านทานยิ่งน้อยมีส่วนถูกครับในกรณีที่กำลังส่งมากๆ เช่นลำโพงกลางแจ้ง ตู้ใหญ่ๆ ตามงานวัด ถ้ากำลังส่งน้อยๆแบบX3นี้ไม่เสมอไปน่ะครับ วิธีใช้โวล์ตมิเตอร์วัดก็ง่ายๆเลยครับ วัดคร่อมหัวท้ายสายเลย ดูV drop ถ้าอยากให้เห็นชัดจ่ายไฟเข้าน้อยๆน่ะครับ ถ้าไปจ่าย220V มันไม่เห็นความต่างครับ
                                ขอบคุนที่แก้ให้ครับ
                                ความรู้ใหม่
                                จดๆ

Comment

Working...
                                X