Announcement

Collapse
No announcement yet.

Physics card นี่คืออะไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

3d mark 06 ก็รองรับหนิ

Comment

เคยอยากได้อยู่เหมือนกันแต่....แพงเว่อ

Comment

สวัสดีปีใหม่น่ะท่านๆๆ^^

Comment

ไร้สาระครับการ์ดนี้

Comment

ไปเจอมา +ความเข้าใจได้อีกระดับนึง

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=19972 ครับ

Physics Card คือ Card ที่มี chip ประมวลผลด้านการทำงานของฟิสิกส์อยู่(ก้แน่หละ)
            แล้วมันจะทำงานเมื่อไหร่ละ ก็เมื่อมีการต้องคำนวนผลทางด้าน ฟิสิกส์ เช่นลูกบอล 2 ลูกกระทบกันจะมีผลให้ลูกบอลทั้ง 2 เด้งไปอย่างไร หรืออย่างเวลาเราปาระเบิดใส่ศัตรุแล้วระเบิดขึ้นสิ่ง ของที่โดนระเบิดจะมีผลไปอย่างไรบ้าง พบได้มากในพวกเกมส์ เกมส์แรกๆที่เห็นได้ชัดเจนก็คือ Half lifes 2 (ช่วงที่เรายิงลูกบอลเด้งไปมา ช่วงที่ใช้ปืนแรงดึงดูดดึงหรือผลักของออก) เกมส์ใหม่ๆจะต้องการระบบนี้ทุกเกมส์(โดยเฉพาะพวก FPS)เช่น Crysis COD4 World in conflict และอีกมากมาย อ่าวงี้ไม่มี Physics Card ก็เล่นเกมส์พวกนี้ไม่ได้ซิ เล่นได้ครับแต่เป็นการใช้ระบบ Physic ผ่านระบบซอฟแวร์ เช่น PhysicX หรือ Havoc โดยเมื่อลงเกมส์ระบบจะให้คุณลง Physic Software ลงไปด้วยเมื่อลงไปแล้วมันจะแอบๆเป็น system tray icon อยู่ด้านขวาล่างของหน้า windows ถ้าลองเปิดขึ้นมาดูจะมีโปรแกรมทดสอบระบบ ฟิสิกส์ให้ลองเล่นดูด้วยครับ
            ส่วน Graphic Card หรือ VGA Card หรือ ที่เรียกกันว่าการ์ดจอ หน้าที่หลักๆของมันคือการประมวลผลทางด้านภาพ พูดง่ายๆก็คือมีหน้าที่แสดงรูปภาพออกทางหน้าจอนะเอง แต่การ์จอรุ่นใหม่ๆเช่น ตระกูล GTX 200ก็จะมีความสามารถด้าน Physics ติดมาด้วยอยู่แล้ว
            เสริม
            Graphic Card - ทุกเครื่องต้องมี
            Physics Card -ไม่จำเป็นต้องมีก็ได้(ใช้ CPU คำนวนผ่านทางโปรแกรม)

Comment

สำหรับคนอยากเห็นฝุ่นและควัน = =''

Comment

หาคนเข้าใจ จริงๆๆไม่มีเลย

บางคนบอกฝุ่นละออง
                บางคนบอกเศษวัตกุ
                บางคนบอกสำหรับลูกคนมีเงิน
                บางคนบอกมันเป็นเทคโนโลยี ที่ไม่คุ้มจะลงทุนซื้อเพราแพง
                บางคนบอกไม่เห็นดีเลยใช้ รุ่นที่ไม่ซัพพรอตก็เล่นได้
                นาๆๆ นับประการ แต่ใอ้ที่ จริงๆๆๆ สาระจริงๆๆ ที่เจ้าของกระทู้อยากรู้จริงๆๆ ไม่มีเลย

----------------------------------------------------------------------
                Physics มันเป็นเรื่องเกี่ยวกับ วิทยาศาสตาร์ ว่าด้วย การตกกระทบของวัตถุความเร็วความไวของวัตถุ ต่างๆๆนาๆๆ ที่ มีการเคลื่อนที่หรือเคลื่อนตัว

ดังนั้น ผมขอตัดการอธิบาย เพื่อเข้าใจง่ายๆๆนะครับ
                เจ้าการ์ด PPU หรือ การ์ด Physics เนี้ย มันมีความสามรถ แบ่งภาระหน้าที่ การคำนวน Physics จาก CPU และ Gpu มาคำนวน แทนซ่ะเอง ดังนั้นจะเกิดอะไรขึ้นละครับ ในเมื่อ การประมวลหลัก ไม่ได้คำนวน Physics แล้ว ((คำตอบ คือ สบายสิครับ)) หน้าที่คำคำนวนทางด้าน Physics ก็จะตกไปเป็นของ PPU ไปโดยปริยาย

และ CEO ของบริษัทAGEIA ให้ชื่อการ์ด นี้ว่า PhysX แต่ด้วยที่ราคาแพงมาก
                ทำให้ต้อง ต้องจำใจ ปล่อยให้เทพ ตาเขียว เทคโอเว่อ ไป

พอยักตาเขียวได้ไปแล้ว มันได้ทำ การปฎิรูป รูปแบบสถาปัตยกรรมใหม่ โดยการใช้ จำนวน Stream Shaders เป็นจำนวน Core หรือพูดง่ายๆๆว่าใช้ คอ ของการ์ด เป็นตัวประมวลเข้าช่วย และใช้ Software เป็นตัวเปิด ประตูมิติ เข้าสู่โลกแห่งขุมพลัง แต่ .....แต่นะครับ มันก็ยังมีข้อเสียคือ จะเกิดภาระ ที่ การ์ดจอ หนักเป็น2เท่า ทางออกคือ ต้องหาการ์ดอีกตัว มาเสียบเพื่อประมวลระบบนี้โดยจำเพราะ
                .....ข้อดีการตลาด+การทดลอง มันสามารถ เปลี่ยนรูปแบบหลักการ PPU ได้โดยที่มันสามารถ ควบคุ้ม การซัพพรอต ของเกมส์หรือเทคโนโลยีการเขียนเกมส์ ดังที่เรารู้จัก ว่า Engine ภาษาชาวบ้านพูดกันว่า เกมส์นี้ใช้ Engine ซัพพรอต PhysX ไหมหรือ ต่างๆๆนาๆเป็นต้น

--------------------------
                ถามตอบ
                1.ถาม---เทคโนโลยีนี้มันเกิดมาเพื่ออะไรพี่????
                ตอบ--มันเกิดมาเพื่อ แบ่งเบาภาระการคำนวนของ CPU และ GPU ในเรื่องของ Physics

2.ถาม--แล้วเทคโนโลยีนี้สมัยก่อนตกเป็นของใครครับ และตอนนี้เป็นของใครใครอีกครับ เพราะงงอยู่.
                ตอบ--เทคโนโลยีนี้สมัยก่อนเดิมเป็นของ บริษัท AGEIA เป็นผู้คิดต่อมา ตกเป็นของ NVIDIA ณ.ปัจจุบันครับ
                โดยใช้ชื่อ เดิมครับ คือ PhysX

3.ถาม--งั้นแสดงว่าเทคโนโลยีนี้หากอยู่กับการ์ดจอตัวไหนหมายความว่ามันจะดีหรือเทพใช่ไหม ผมอยากทราบ???
                ตอบ--จริงๆแล้วในส่วนนี้ จะพูดแบบนั้นก็ได้ครับแต่ว่า โดยส่วนเนื้อแท้แล้วเทคโนโลยีของ CPU+GPU ก็ยังสามารถประมวล Physics ได้เช่นกันครับ โดยใช้ Software Engine เป็นตัวขับเคลื่อนคำสั่งไปให้กับ CPU+GPU ตอนนี้ที่ดังๆๆก็จะเป็น HAVOX ไงครับ.

4.ถาม-- ถ้าผมไม่สนใจ PhysX เลยแม้แต่น้อยแต่ไปให้ความสำคัญด้านอื่นได้ไหมครับ อย่าเช่นDX11 ที่มากับ ATI S.5XXX
                ตอบ-- จริงๆๆอยากจะอธิบาย DX11 มันได้เป็นขอบเขตหรือสิทธิหรือสิทธิบัตรของการ์ดจอทั้ง 2ค่ายนะ
                วันนี้ ATI ปล่อยตัวซัพพรอตมาก่อน พรุ้งนี้ NVIDIA ก็ ปล่อย ตัวซัพพรอตมาทีหลังได้ เพราะ DX11 เป็นของ MS ไม่ใช่ เป็นของNVI หรือ ATI เพียงแต่ พวก บริสัท กราฟฟิคไปซื้อCODE มาเท่านั้นครับ ขอธิบายง่ายๆๆ

5.ถาม--PPU ตอนนี้ราคาเท่าไรครับ หาซื้อได้ที่ไหน และ ซ่อมได้ไหมครับ
                ตอบ-- PPu ตอนนี้ในตลาดไม่มีแล้วครับหายากหน่อย ส่วนอยากได้ยังไงติดต่อผมได้ครับสามารถสั่งของจาก
                CANADA ให้ได้ครับผ่าน เพื่อนมาอีกที ปลอดภัยกว่า E-BAY ครับ หรือสั่งผ่านคนอื่นได้ครับผมเป็นเพียงแค่การเสนอครับ

6.ถาม--เรื่องจริงหรือครับที่ว่ามันเกิดมาเพื่อคนอยากเห็นฝุ่นหรือระบบตามกระแส
                ตอบ--คุณเล่นเกมส์ไหนมั้งครับที่ไม่มีการตกกระทบ ถ้าคุณเล่นเกมส์ไหนไม่มีบอกผมหน่อยครับแค่คุณกาวขาเดินในเกมส์ก็ตกกระทบแล้วและความเร็วความไวต่างๆๆ เกมส์ทุกเกมส์ใช้ ระบบ Physics หมดครับอยู่ที่ว่า จะใช้มากหรือเท่านั้นครับ

และทีสำคัญเราต้องดูสถานะของเงินด้วยครับ+กับการเล่นเกมส์ครับ

7.คำถาม--สุดท้ายพี่ แล้วแบบนี้ Physics กับ PhysX มันอันเดียวกันหรือปเล่าครับเห็นพูดไม่ค่อยจะเหมือนกัน??
                ตอบ--- Physics ถ้าอยู่ในคอมพิวเตอร์มันเป็น Engine ชนิดหนึ่ง
                PhysX ก็เป็น ระบบ Physics แต่ด้วยที่เจ้าของตั้งชื่อเป็นเกียร์ติ แก่บริษัท เลยใช้ชื่อ PhysX
                ตัวอย่างเหมือนคนเกิดอ่ะ เขาก็จะตั้งชื่อคุณให้มัน คล้ายๆๆกับชื่อบิดามารดา ของเราหรือวงญาติ หรือคนนับถือ
                เป็นต้น....

การศึกษาของคนเรามันมีทางเดินไม่มาก มันมีเส้นแดงๆๆกั้นเอาไว้ ถ้าเรา ยังไม่ข้ามเส้นแดงๆๆเขาเรียกคนเจ้าปัญญา แต่ข้ามเส้นแดงๆๆไปแล้ว วิชาการเขาเรียกอัจฉริยะ แต่ภาษาบ้านเรียก คนบ้าๆๆๆๆๆๆๆๆ
                Last edited by gonpofin; 20 Jan 2010, 00:55:20.

Comment

Working...
                X