Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเรื่องแชร์เนตผ่านAd Hocครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำเรื่องแชร์เนตผ่านAd Hocครับ

ก็เรื่องมันมีอยู่ว่า...

ผมจะแชร์เนตจากDesktopไปโน๊ตบุคนะครับ โดยทDesktopได้สัญญาณInternetจาก LAN แล้วจะแชร์เนตให้โน๊ตบุคด้วยWireless Lan Card ผ่านAd Hoc

คำถามนะครับ
    1. ผมจะใช้Wireless Lan Cardยี่ห้ออะไรรุ่นไหนก็ได้ใช่ไหมครับ
    ตอนนี้มีในดวงใจอยู่4รุ่นไล่จากถูกไปแพง ช่วยเลือกด้วยนะครับ
    TP-LINK TL-WN550G
    SWEEX WIRELESS LAN PCI CARD 54 MBPS
    2ยี่ห้อนี่ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย ไม่รู้เป็นไงเหมือนกัน

MSI PC60G-F
    MSI PC54G3 II
    แล้วเจ้า2รุ่นนี้มันต่างกันไงอ่ะครับ

แล้วถ้าผมใช้เป็นUSBมันจะต่างกันไหมครับ ตอนนี้มีถูกๆของLevel Oneอ่ะครับ แล้วสัญญาณมันจะแรงแล้วก็นิ่งเท่าของPCIไหม เพราะจริงๆแล้วผมก็ไม่ได้แชร์ไกลอะไร อยู่ในห้องเล็กๆเท่านั้นแต่ไม่อยากลากสายอ่ะครับ ขอแบบทนๆนะครับเพราะจะเปิดเครื่องทิ้งไว้ตลอดไม่ปิดอ่ะครับ

2. ขอความกรุณาช่วยสอนวิธีต่อAd Hocด้วยครับ แบบว่าต่อไม่ถูกจริงๆ ขนาดแบบCrossผมยังนั่นเซ๊ตเป็นวันเลย.. อ้อ Desktopเป็นWindows XPนะครับ ส่วนโน๊ตบุคเป็น Ubuntu 7.10ครับ(อาจลงWindowsหรือOSXไว้อีกPartition ตอนนี้ยังไม่แน่ครับ)

ขอความกรุณาด้วยนะครับ จะซื้อวันพฤหัสนี้แล้ว

1.Wireless Adaptor มัน Ad-hoc ได้เหมือนกันหมดละครับไม่ว่ารุ่นหรือยี้ห้ออะไร ถ้ารองรับมาตราฐาน IEEE802.11G (ถ้าเป็นผมเลือก LINKSYS WMP54G เสาเดิมๆมันใหญ่ดี)

2.การตั้งค่า Ad-hoc ตามรูปเลยครับกรอกให้เหมือนกันทุกเครื่องที่เชื่อมต่อ

การใส่ค่า Network Key ในกรณีเลือก Encryption เป็น WEP
    ในกรณีต้องการเข้ารหัส 40bit ให้ใส่ ASCII 5หลัก หรือ HEX 13หลัก
    ในกรณีต้องการเข้ารหัส 104bit ให้ใส่ ASCII 10หลัก หรือ HEX 26หลัก

การใส่ค่า Network Key ในกรณีเลือก Encryption เป็น AES 128Bit
    ให้ใส่ ASCII 8-63หลัก หรือ HEX 64หลัก
    Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:24:12.

Comment

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

อ่อตอบขาดไป

MSI PC60G-F เป็น IEEE802.11G 54Mbps และรองรับ Super G (non Standad) 108Mbps
        MSI PC54G3 II เป็น IEEE802.11G 54Mbps

Comment

สรุปว่าเอาPC60G-F ดีกว่าใช่ไหมครับ แบบว่าตอนแรกไม่เห็นมันเขียนว่ารองรับAd-Hocอ่ะครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
            สรุปว่าเอาPC60G-F ดีกว่าใช่ไหมครับ แบบว่าตอนแรกไม่เห็นมันเขียนว่ารองรับAd-Hocอ่ะครับ
            ถ้าฝั่งนึง Adaptor เป็น 802.11G 54Mbps
            ฝั่งเป็น Adaptor เป็น Super G 108Mbps

มันก้จะวิ่งในมาตราฐาน 802.11G 54Mbps ครับ

*** Super G เป็น non standard ถ้าใช้ข้ามชิป ข้ามยี้ห้อ อาจจะวิ่งได้ที่ 54Mbps เท่า 802.11G เท่านั้น

Comment

ขอบคุณครับ สวัสดีปีใหม่ด้วยนะคร้าบบ

Comment

การใส่ค่า Network Key

Originally posted by JO View Post
                1.Wireless Adaptor มัน Ad-hoc ได้เหมือนกันหมดละครับไม่ว่ารุ่นหรือยี้ห้ออะไร ถ้ารองรับมาตราฐาน IEEE802.11G (ถ้าเป็นผมเลือก LINKSYS WMP54G เสาเดิมๆมันใหญ่ดี)

2.การตั้งค่า Ad-hoc ตามรูปเลยครับกรอกให้เหมือนกันทุกเครื่องที่เชื่อมต่อ

การใส่ค่า Network Key ในกรณีเลือก Encryption เป็น WEP
                ในกรณีต้องการเข้ารหัส 40bit ให้ใส่ ASCII 5หลัก หรือ HEX 13หลัก
                ในกรณีต้องการเข้ารหัส 104bit ให้ใส่ ASCII 10หลัก หรือ HEX 26หลัก

การใส่ค่า Network Key ในกรณีเลือก Encryption เป็น AES 128Bit
                ให้ใส่ ASCII 8-63หลัก หรือ HEX 64หลัก
                ช่วยอธิบายให้เข้าใจมากขึ้นก่วานี้ได้ไหมครับ คือผมทดลองใส่รหัสผ่านหลายวิธืแล้วก็ไม่สามารตั้งรหัสได้สักที งงๆๆๆ

Comment

กระทู้ 3 ปีแล้วนะท่าน ... ป่านนี้เขาคงใช้ Wireless N แล้ว อ่ะ

Comment

ไป ขุด มาทำไมอ่ะครับท่าน

Comment

Working...
                    X