Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ๆคับ ช่วยผมหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ๆคับ ช่วยผมหน่อย

คือว่า ram ผมอะคับมัน 512 ใช้ป่ะแต่มันโชว์ที่คอมผมแค่ 384 เองอะคับ มันเป้นอะไรหรอคับแก้ไขยังไง

แล้วก็ผมเปลี่ยนการ์ดจอเองอ่ะคับ แบบว่าเสียบเข้าเมมบอดแล้ว เปิดคอมม ไม่ให้มีภาพไรเลยอะคับ ไม่ทราบว่ามันเปลี่ยนยังไงเหรคับ

ปล.ผมเด็กใหม่น่ะคับ แนะนำผมหน่อย ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมมา

อ๋อ อีกอย่างควรจะรีบซื้อคอมใหม่เลยไหมคับ หรือรออีกสักหน่อยดี ผมกลัวว่าซื้อมาแล้ว เด๋วมีไอ้นั้นไอ้โน้นออกมาใหม่แล้วจะเสียดาย เพราะว่ารีบซื้ออะคับ

เข้าใน ไบออส ปิด VGA ออนบอร์ด ซะก่อน ครับ

เรื่องคอม ซื้อก่อนก็ได้ไช้ก่อนน่ะ

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
      เข้าใน ไบออส ปิด VGA ออนบอร์ด ซะก่อน ครับ

เรื่องคอม ซื้อก่อนก็ได้ไช้ก่อนน่ะ
      พี่คับอย่าหาว่าผมโง่เลยนะคับ คือว่าผมไม่รู้จิงๆว่าไอ้ ไบออส มันเข้าตรงไหนคับ เหอๆ

Comment

วิธีตั้งค่าของ bios สามารถอ่านได้จากคู่มือเมนบอร์ดนะครับ โดยส่วนใหญ่จะกดปุ่ม Del เพื่อเข้าไปคอนฟิก แต่สำหรับบอร์ดบางตัวก็จะใช้วิธีเข้าไม่เหมือนกันอย่าง asrock จะใช้ปุ่ม F2 หรือเครื่องแบรนด์บางยี้ห้อก็ใช้ F10

ในกรณีนี้คุณอาจจะต้องเข้าไปตั้ง bios ในเมนู Advance--> Onboard Configuration ให้เลือกสำดับการแสดงผลจาก (Primary Display Adaptor) PCI/AGP/PCI-E ซึ่งถ้าการ์ดจอใหม่ของคุณเป็น PCI-E แล้วก็ตั้งให้เป็น PCI-E ได้เลย ทีนี้มันก็จะวิ่งเข้าหา PCI-E ก่อน หรือเอาให้ชัวร์ก็ Disable VGA On Board ไปด้วยเลย อยู่ในเมนูตัวเดียวกันครับ สุดท้ายอย่าลืมกด F10 แล้วเซฟด้วยนะครับ

ps: ตัว bios ของเมนบอร์ดแต่ละรุ่น/ยี้ห้อ อาจจะไม่เหมือนกันนะครับ ซึ่งถ้าไม่เคยทำแนะนำให้อ่านจากคู่มือเมนบอร์ดก่อนครับ
        Last edited by เครซี่คุง; 31 Dec 2007, 14:02:55.

Comment

กด Del รัวๆ ตอนบูทเครื่องน่ะ

ถ้าเมนบอร์ด ยี่ห้อ Asrock กด F2

แล้วลองหาดูตรงหัวข้อที่เขียนว่า VGA Share Memmory หรือ ที่คล้ายๆ กัน ไห้ Disable ซะ

Comment

Working...
          X