Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามง่ายๆเลยต่อแลนยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามง่ายๆเลยต่อแลนยังไง

คือมี คอมอยู่2เครื่อง แล้วอยากต่อแลนกัน แต่สงสัย
    ว่าต่อยังไง ดังต่อไปนี้
    1. ไอช่องที่ไว้ต่อ สายเนตไฮ สปีด มันใช่ช่องแลนไหม
    2. ทำยังไง ต้องใช้อุปกรณ์อะไรไหม
    3. พอทำแล้วต้องเซตค่าอะไรรึเปล่า

วิธีการต่อแลน ต้องใช้เหยื่อล่อครับ(เหมือนกับการต่อนกแหละครับ) แล้วใช้แร้วดักก็ได้ หรืออาจจะไล่ตีเอาก็ได้ ถ้าให้ดีต้องมีหมา 1 ตัว หรือ 2 ตัวก็ดี เพื่อวิ่งไล่แทนเรา

1.ไปที่ Local Connection
    2.แถบ Generals เลือก Properties
    3.ไปที่ InternetProtocal(TCP/IP)
    4.เลือก Properties -->Use the following IP Adress 192.168.1.1 อีกเครื่องก็ 192.168.1.2
    5.จัดการปิดไฟร์วอล แล้วลองใช้คำสั่ง Ping ดู

Comment

Originally posted by Solidworks View Post
      วิธีการต่อแลน ต้องใช้เหยื่อล่อครับ(เหมือนกับการต่อนกแหละครับ) แล้วใช้แร้วดักก็ได้ หรืออาจจะไล่ตีเอาก็ได้ ถ้าให้ดีต้องมีหมา 1 ตัว หรือ 2 ตัวก็ดี เพื่อวิ่งไล่แทนเรา

หลาบบบ น่าว่าเหนื่อยหนัดนะพี่บ่าวน่อต่อแลน

Comment

อืม....อะนะ ^^"

Comment

Originally posted by deveruchiza View Post
          หลาบบบ น่าว่าเหนื่อยหนัดนะพี่บ่าวน่อต่อแลน
          น่าว่่าอยู่กัน

Comment

555เอาเข้าไป

1.ต้องมีสายแลนครอส แต่ถ้าตามข้อ 2 ใช้สายธรรมดา
            2.ถ้าที่ต่อเน็ตอ่ะครับ เป็นเราเตอร์ ซื้อฮับสวิตช์มาด้วย ประมาณ4-5ร้อย
            3.เอาสายแลนต่อเครื่องทั้ง 2 แต่ถ้าตามข้อ 2 ให้เข้าเสียบที่คอม เราเตอร์ ไปเสียบที่ฮับทั้งหมด
            4.พร้อมใช้งาน ตัวแลนจะได้ IP Address มาจากเราเตอร์โมเด็มเลยครับ สบาย แต่ถ้าไม่ตามข้อ 2 ให้ใส่ IP ลงไป ตามที่ Rep#2 บอกครับ
            5.คลิกขวาMy computer เลือก Properties ไปที่ Computername เปลี่ยน Computer Name กด Change เปลี่ยนชื่อเครื่องไม่ซ้ำกัน ส่วนWorkgroup ให้ตรงกันครับ
            แล้วไปทดลองแชร์รไฟล์อะไรสักอัน แล้วเข้าถึงกันดู

Comment

[QUOTE=Solidworks;1713149]วิธีการต่อแลน ต้องใช้เหยื่อล่อครับ(เหมือนกับการต่อนกแหละครับ) แล้วใช้แร้วดักก็ได้ หรืออาจจะไล่ตีเอาก็ได้ ถ้าให้ดีต้องมีหมา 1 ตัว หรือ 2 ตัวก็ดี เพื่อวิ่งไล่แทนเรา

หว่างอิได้สักตัวไม่รอกันเหนื่อยเห่อ

แต่ไม่พรือแลนกินหรอย

พี่น้องเห่อได้แรงอก

Comment

Working...
              X