overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 5 of 5

Thread: อยากให้ช่วยจัดสเปกอุปกรณ์เหล่านี้ให้หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default อยากให้ช่วยจัดสเปกอุปกรณ์เหล่านี้ให้หน่อยครับ

พอดีเครื่องเก่าที่ใช้อยู่ใช้มาประมาณ 3 ปีแล้วจะเปลี่ยนใหม่ว่าจะเปลี่ยนประมาณตามรายการที่ว่านะครับ โดยหลักๆ ผมจะ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเนต ทำงาน office ใช้ photoshop นิดหน่อย แล้วก็เล่นเกม fm

เน้นอุปกรณ์ยี่ห้อหรือรุ่นที่ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากนักนะครับ งบประมาณ 25,000 +- นะครับ

1. เคส
    2. เมนบอร์ด
    3. CPU ของ Intel
    4. การ์ดจอ
    5. แรม
    6. ฮาร์ดดิส
    7. คีบอร์ด

*** เคส อยากได้ที่เป็นเนื้ออลูมิเนียม ข้างในกว้างหน่อย สามารถใส่ไดร์ฟ dvd ได้ 2 ตัว / ฮาร์ดดิสได้ 2 ลูก โดยมีเนื้อที่เหลือ ดูแล้วไม่แน่นจนเกินไป ช่องใส่พวกไดร์ฟ dvd และ ฮาร์ดดิส หรือฝาปิดเปิดสามารถถอดใส่เข้าออกได้ง่ายหน่อย ไ่ม่อยากให้ฝุ่นเข้ามากด้วย เคสที่ว่าไม่รวมเพาเวอร์ซัพพลายนะครับ ของเดิมมีอยู่แล้ว (เพิ่งซื้อมาใส่ใหม่)

*** เมนบอร์ด อยากได้ที่ความทนทาน ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากนัก ไม่อยากได้แบบที่เอามาเล่นแล้ว ไม่นานพอร์ทบางที่เสียนะครับ เหมือนที่ผมใช้อยู่ ใช้ไปใช้มาช่อง usb เสียซะงั้น แถมพอร์ทต่อฮาร์ดดิสแบบ sata ที่ให้มา 2 ช่องดันเสีย 1 ช่อง แล้วอีกช่องวันดีคืนดีก็มองไม่เห็น ต้องใช้พอร์ทต่อ ide แทน แล้วไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ช่องต่อ ฮาร์ดดิส ของเมนบอร์ดเหลือแบบ sata อย่างเดียว หรือว่ายังมีแบบทั้ง sata และ ide อยู่ก็ไม่รู้

ลืมไปอย่าง เมนบอร์ดที่ว่าอยากให้มีช่องต่อแบบ ide ด้วย เพราะว่าไดร์ฟ dvd เป็นแบบที่ว่า

*** CPU อยากได้ของทาง Intel นะครับ อันนี้ไม่ค่อยทราบข้อมูล ณ ปัจจุบัน เลยเลือกไม่ค่อยถูก แต่ตอนนี้ที่ผมใช้อยู่จะเป็น ซีรีรอน นะครับ

*** การ์ดจอ อยากได้ยี่ห้อและรุ่นที่ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากนัก ส่วนแรมการ์ดจอ หรือแบบของการ์ดจอ อันนี้ก็ตามข้อมูลไม่ทันเหมือนกัน

*** แรม เน้นที่ความทนทาน ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากนัก แล้วอยากได้ประมาณ 2G. นะครับ ของเดิมใช้อยู่ 700 กว่าเมก รู้สึกว่าน้อยไปหน่อย เห็นว่ารุ่นใหม่เป็นแบบแรมคู่ อย่างนี้ต้องเอาแบบตัวละ 1G จำนวน 2 ตัวหรือว่าแบบ 4 ตัวรวมกัน 2G ดี

*** ฮาร์ดดิส อยากได้ขั้นต่ำ 500 Gb. นะครับ ที่มีอยู่ 250 Gb. ดูน้อยเกินไป พอร์ทที่ต่อคงเป็นแบบ sata แล้วซินะ น่าจะ satall แ่ต่ไม่รู้ว่าตอนนี้ยี่ห้อไหน รุ่นไหนที่น่าสนใจ

*** คีบอร์ด ของเดิมใช้ Logitech อยู่ ตัวสีขาวใช้ไม่นานปุ่มบางปุ่มก็กดไม่ติด เปลี่ยนมาใช้ตัวสีดำ ใช้ได้ไม่นานก็มีปัญหา กดปุ่มต่างๆ ไม่ค่อยไปมันฝืดๆ เลยเพิ่มตรงนี้ด้วย ถ้าอัพใหม่คงซื้อคีบอร์ดใหม่ด้วย เลยอยากให้ช่วยแนะนำยี่ห้อและรุ่นด้วยนะครับ เอาที่ใช้งานได้นาน ปุ่มกด กดแล้วไม่แข็ง

ส่วนการ์ดจอผมไม่เน้นอะไรมาก คงเอาของเดิมใส่ ส่วนไดร์ฟ dvd ก็มีแล้วเช่นกัน รวมถึงเม้าส์ด้วย นึกออกเท่านี้นะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

1. เคส เลือกเองแล้วกันนะครับ ผมไม่ค่อยเอาอะไรมากกับกล่อง4 เหลี่ยมๆครับ
    2. เมนบอร์ด ASUS P5KR 4200
    3. CPU ของ Intel E6550 6000
    4. การ์ดจอ GF 8600GT แค่นี้ก็แรงเกินงานแล้วครับ 4200
    5. แรม ROX 667 1Gx2 1400
    6. ฮาร์ดดิส 250G 2500
    7. คีบอร์ด เลือกเอาเองครับ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

photoshop ดูหนัง เอนไปทาง การ์ดจอ ATi น่าจะเหมาะครับ

OverclockZone Member

การ์ดจอ ati กับ gf ทั้ง 2 ค่าย เด่นๆ ยังไงบ้างครับ แล้วของ ati เล่นเกมไม่ดีเหรอครับ

OverclockZone Member yoknipas's Avatar

ati มีปัญหากับ windows xp นะครับ ใช้ได้ไม่เต็มที่เท่าไหร่อะ

Bookmarks

Bookmarks