Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนที่เคยใช้ LCD TV 26" แทนจอคอม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนที่เคยใช้ LCD TV 26" แทนจอคอม

พอดีเริ่มรู้สึกว่าจอ 22" เล่นเกมส์ภาพแจ่ม ๆ นี่ต้องเหนื่อยหา VGA Card ที่คู่ควรมาประจำการเลยมีความคิดว่าจะลดขนาดจอเป็น 19" wide screen แทน แต่ทีนี้ไปเห็นคนขาย LCD TV 26" ในห้องมือสองมาเลยเกิดความคิดขึ้นมาว่าถ้าเอามาใช้แทน LCD 22" ที่ใช้อยู่ละ จอใหญ่กว่าแต่ resolution น้อยกว่าไม่ต้องเหนี่อยหาการ์ดจอรุ่นใหญ่มาใช้ แถมใช้ดูหนัง ต่อ Xbox 360 ได้ด้วยและจอก็ไม่ใหญ่มากจนนั่งดูใกล้ ๆ แล้วไม่งามเหมือน 32"
    เลยอยากถามคนที่เคยใช้ LCD TV 26" แทนจอคอมนะครับว่ามัน work หรือเปล่า พิกเซลมันใหญ่เกินไปมั้ยถ้าจะนั่งดูใกล้ ๆ ประมาณ 1-1.5 เมตร

ขอบคุณล่วงหน้า และสวัสดีปีใหม่ครับ

สวัสดีปีไหม่ครับ

โดยส่วนตัว LCD TV เอามาเล่นเกมส์ ดูหนังHD ชัดเจนดีจริงๆครับ ภาพสวยสด

แต่ปัญหาสำหรับผม ก็คือเวลาจะทำงาน เล่น เนต รู้สึก มันไม่ค่อยสบายตาเท่าไหร่ น่ะ

ลองดูลิ้งที่ผมเคยดูอยู่ อ้างอิงเอาครับ

http://www.bloggang.com/mainblog.php...roup=1&gblog=6

http://www.dvdgameonline.com/forums/...howtopic=62030

Comment

ชัดเจนมากครับสำหรับ คห. บน

Comment

อืมม ขอบคุณมากครับ ไว้เดี๋ยวไปได้ LCDTV 26" โดน ๆ ซักตัวก่อนแล้วจะกลับมาบอกเล่ากันครับ

Comment

ที่แน่ LCD TV สว่างจ้าเกินไป ดูนานๆแล้วเมื่อยลูกกะตาสุดๆๆ

Comment

Originally posted by DOGMA View Post
            ที่แน่ LCD TV สว่างจ้าเกินไป ดูนานๆแล้วเมื่อยลูกกะตาสุดๆๆ
            อืมม น่าคิดแฮะ เพราะขนาดตอนนี้ LCD 22" ที่ใช้อยู่นี่เวลาเข้าเวปนี่ยังต้องหรี่แสงจดเกือบจะสุดอยู่แล้ว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Comment

Originally posted by Antfield View Post
              อืมม น่าคิดแฮะ เพราะขนาดตอนนี้ LCD 22" ที่ใช้อยู่นี่เวลาเข้าเวปนี่ยังต้องหรี่แสงจดเกือบจะสุดอยู่แล้ว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

นั้นสิ ปัญหาปวดตานี้ เซ็ง

ผมใช้ sumsung จอไม่กระจก ดูที่ร้านก็เฉยๆ พอมานั่งเล่นเอง ปวดตาฉิบ -*-

Comment

ยิ่งต่อแบบ HDMI แล้วแสงสดจ้ามาก(เอาไว้ดูหนัง) หุหุ

Comment

ดูภาพตอนใช้งานจริง ที่ Blog ผมก็ได้ครับ

http://www.bloggang.com/mainblog.php...roup=1&gblog=6

edit
                  แป่ว คุณ SunzabiLL โพสต์ลิงค์ blog ผมไปแล้วเหรอ
                  Last edited by countertain; 1 Jan 2008, 09:42:06.

Comment

ไปสำรวจมาแล้วครับ ตัวเลือกมีแค่ ซัมซุง พานา แล้วก็ Provision เอง 3 ยี่ห้อเอง ไม่ค่อยมีคนทำ 26" ขายซักเท่าไหร่มีแต่ 32"

ราคาถูกสุดที่หาได้ตอนนี้ของซัมซุง 18,500
                    Provision 17,500 แต่คุยกับ sale เห็นบอกว่า map pixal 1:1 ไม่ได้
                    พานานี่ตัดทิ้งไปแล้วเกินสองหมื่น

สงสัยคงได้สอยซัมซุง ไม่ทราบว่ามีแหล่งซื้อราคาแนะนำกันบ้างหรือเปล่าครับ ^^

Comment

Originally posted by Antfield View Post
                      ไปสำรวจมาแล้วครับ ตัวเลือกมีแค่ ซัมซุง พานา แล้วก็ Provision เอง 3 ยี่ห้อเอง ไม่ค่อยมีคนทำ 26" ขายซักเท่าไหร่มีแต่ 32"

ราคาถูกสุดที่หาได้ตอนนี้ของซัมซุง 18,500
                      Provision 17,500 แต่คุยกับ sale เห็นบอกว่า map pixal 1:1 ไม่ได้
                      พานานี่ตัดทิ้งไปแล้วเกินสองหมื่น

สงสัยคงได้สอยซัมซุง ไม่ทราบว่ามีแหล่งซื้อราคาแนะนำกันบ้างหรือเปล่าครับ ^^
                      SONY อีกยี่ห้อคับ ที่มี 26 นิ้ว

Comment

เคยเล่นอะจอใหญ่ดี แต่เมื่อยลูกตามาก

Comment

ผมเคยใช้ ss26" ตอนนั้น nee car กำลังดัง มันมาก ใหญ่ดี จุดประสงค์ เอามาดูทีวี และ ทำงาน พร้อมกัน ปัญหามันอยู่ที่แสงและระยะ***ง ผมถอยจอให้***งหน่อยและลดแสงลงครับ แต่เอามาดูหนังผมว่ามันยังเล็กไปครับ

Comment

ผมใช้จอ 22 นิ้ว เวลาเล่นเกมก็ปรับมาที่ 1440x 900 ก็ไม่ขี้เหร่เท่าไหร่ ไม่ต่างจาก
                            1650x1050 มากแถมลื่นกว่ามากมาย ส่วนถ้าเอาไปต่อจอ lcd tv 26 ก็ต้องใช้ความ
                            ละเอียด ที่ 1280x720 ไม่ก็ 1360x 768 ซึ่งก็กินแรงการ์ดจอพอๆกับ 1440x900
                            ดังนั้นผมไม่แนะนำให้ใช้ 26 ให้ข้ามไปเล่น 32 เลยครับ ลองไปเช็คราคาที่นีดูก่อน
                            http://www.pantipmarket.com/electronic/index.php?grp2=3

Comment

ใช้จอ22" อยุ่เหมือนกันครับยังคิดว่ามันใหญ่ไปเลย 26"หรือ32" คงไม่ไหวล่ะครับปวดตาน่าดูเลย

Comment

Working...
                              X