overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 52

Thread: ไมโครซอฟท์ อยากให้ทุกคนใช้วินโดวส์ของแท้ แต่ของแท้มันเข้าถึงยากเหมือนกัน

OverclockZone Member Big's Avatar

Default ไมโครซอฟท์ อยากให้ทุกคนใช้วินโดวส์ของแท้ แต่ของแท้มันเข้าถึงยากเหมือนกัน

นอกจากเรื่องราคาแผ่นที่แพงโอเวอร์

ผมเห็น Windows แผ่นแท้จะแถมให้กับโน้ตบุ้คระดับแพงๆ อย่าง Sony Vaio

ส่วนยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นที่ถูกๆ กลับไม่แถมวินโดวส์แผ่นแท้ให้

ผมคิดว่าถ้าแถมวินโดวส์แผ่นแท้ให้กับทุกคนที่ซื้อโน้ตบุ้คป้ายแดง ผมว่าแบบนี้ดีกว่าการมาบังคับเค้าใช้แผ่นแท้ที่ทำอยู่ทุกวันนี้นะครับ

ส่วนคอม Desktop ผมก็ไม่รุ้จะให้เค้าแถมมากับชิ้นส่วนอะไรดีถ้าไม่ซื้อแบบคอมชุด

แถมมากับ CPU ? เช่น ซื้อ E6600 แถม Vista Home (OEM)

ไม่รู้ในอนาคตเรื่องแบบนี้ จะเป็นไปได้หรือไม่

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

ถ้าเหลือแผ่นละแค่ 500 เหมือนเกม ก็โอเคน่าซื้อของแท้

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

อืม...แผ่นไม่แท้ยังยืมเพื่อนลงเลยครับ แต่ก่อนนะ ^^"

OverclockZone Member Squall's Avatar

แท้ไม่แท้ไม่รู้ รู้แต่ใช้ได้ และฟรีก็พอ ฮิฮิฮฺ

ผู้มาเยือนแสดงความคิด
    Guest

Quote Originally Posted by Big View Post
    นอกจากเรื่องราคาแผ่นที่แพงโอเวอร์

ผมเห็น Windows แผ่นแท้จะแถมให้กับโน้ตบุ้คระดับแพงๆ อย่าง Sony Vaio

ส่วนยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นที่ถูกๆ กลับไม่แถมวินโดวส์แผ่นแท้ให้

ผมคิดว่าถ้าแถมวินโดวส์แผ่นแท้ให้กับทุกคนที่ซื้อโน้ตบุ้คป้ายแดง ผมว่าแบบนี้ดีกว่าการมาบังคับเค้าใช้แผ่นแท้ที่ทำอยู่ทุกวันนี้นะครับ

ส่วนคอม Desktop ผมก็ไม่รุ้จะให้เค้าแถมมากับชิ้นส่วนอะไรดีถ้าไม่ซื้อแบบคอมชุด

แถมมากับ CPU ? เช่น ซื้อ E6600 แถม Vista Home (OEM)

ไม่รู้ในอนาคตเรื่องแบบนี้ จะเป็นไปได้หรือไม่
    ถ้าแถมแบบนี้ microsoft จะโดนฟ้อง ข้อหา ผูกขาด ทางการตลาดหรือเปล่า หุๆ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by ผู้มาเยือนแสดงความคิด View Post
    ถ้าแถมแบบนี้ microsoft จะโดนฟ้อง ข้อหา ผูกขาด ทางการตลาดหรือเปล่า หุๆ
    เป็นไปได้แฮะ..

จริงๆแล้วOSเป็นโปรแกรมที่สำคัญมากๆก็จริง แต่ก็ไม่น่าขายซะแพงเวอร์ขนาดนี้นะครับ ถ้ามันขายซักแผ่นละ500-1000คงมีคนใช้ของแท้กันเต็มบ้านเต็มเมืองไปแล้วล่ะ
    อย่าบอกนะว่า500กว่าบาทก็มี..(Vista Starterหรืออะไรสักอย่างเนี่ย) อันนี้แค่เปิดเครื่องพิมพ์งานได้ก็เต็มเยียดแล้วมั้ง

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

Quote Originally Posted by darkstellar View Post
    ถ้าเหลือแผ่นละแค่ 500 เหมือนเกม ก็โอเคน่าซื้อของแท้
    จะบ้าหรอคุณ แค่ค่าลิขสิทธิ์ยังได้ไม่ถึงครึ่งเลย มันจะเอากำไรที่ไหนไปสร้างอะไรไหม่นี่!!!!!!!!!!!!!
    แต่ถึงอย่างไร ผม สนับสนุนของแท้ 12000 บาทก็ยอม

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

อืมม์..น่าคิดแฮะ
    เคยอ่านข่าวพบว่า windows xp ที่มีใช้กันทั่วโลก...ใช้ของแท้ 50% คิดเป็นเงิน = 0.5X (X = ราคาของ windows)
    ฉนั้น...ไอ้เจ้า 50% ที่เหลือ...ก็คือเงินศูนย์ที่ microsoft เก็บไม่ได้
    ทีนี้ ถ้าสมมติ microsoft ลดราคาลง ซักครึ่งหนึ่ง แล้วมีคนใช้ของแท้กัน 100% ทาง microsoft จะได้เงิน = 1(0.5X) = 0.5X
    มันก็จะเท่ากันพอดี
    แต่ในชีวิตจริง...ผมว่า ถึง microsoft ลดราคาลง 50% ก็คงมีคนใช้แผ่นแท้ น่าจะอยู่ราวๆ 60 - 70% นั่นก็คือเขาจะได้เงินเข้ากระเป๋า = 0.7(0.5X) = 0.35X เท่านั้น....น้อยกว่าเดิมที่ใช้ของแท้ 50% อยู่ = 15%
    ฉนั้น...ผมคิดว่ายังไงๆ เขาก็ไม่ยอมลดราคา ลงมากไปกว่านี้แน่นอน
    ความเป็นไปได้มากที่สุด..อาจลดลงได้ ประมาณ 20% จากราคาปัจจุบัน
    นั่นก็คือ ณ ตอนนี้ winxp ราคาประมาณ 5,000 บาท ...อาจจะเหลือ 4,000 บาท
    ถึงตอนนั้น ตัวท่านจะสนใจไหมครับ.....

OverclockZone Member Big's Avatar

ตอนนี้ปัญหาที่น่าคิดมันอยู่ที่ว่า

มีซักกี่คนในบ้านเราที่ใช้แผ่นปลอม แล้วอยากเปลี่ยนมาซื้อแผ่นแท้ใช้(แบบจริงๆจังๆ)

ราคาแผ่น มันไม่สอดคล้องกับเศรษฐกิจในบ้านเรา คนทั่วไปได้เงินเดือนไม่มาก แต่ราคาแผ่นมันมากเกินเงินเดือน

แผ่นแท้น่าจะทำให้เข้าถึงง่ายขึ้น อย่างที่ผมบอกคือ
    1.แถมให้มากับโน้ตบุ้คป้ายแดง ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ (ไม่ใช่ไปจำกัดแต่รุ่นแพงๆ แบบทุกวันนี้)
    2.แถมให้มากับคอมชุด ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ
    3.คนที่ซื้อคอมประกอบเอง ก็อาจต้องซื้อแผ่นเอง แต่ได้ซื้อในราคาที่สอดคล้องกับเศษฐกิจในบ้านเรา (ที่ไม่ใช่แผ่นปลอม)

OverclockZone Member jocole's Avatar

ก้อเข้าใจเค้านะครับ ว่าเค้าต้องการให้เราใช้อย่างถูกต้อง คนไทยมีสมองนะครับ ก้ออยากทำให้ถูกต้องเหมือนกัน

แต่มูลค่าของสินค้าสูงเหลือเกิน สำหรับผมราคา 3000-5000 ผมก้อไม่ใช้ เพราะรายได้ยังไม่เพียงพอ

ฝ่ายการตลาดของไมโครซอฟท์ เคยคิดไหมว่า ค่าของชีพเรากับฝรั่งมันต่างกันมาก

อุตส่าห์ดิ้นรนทำตัว starter ออกมา ราคา1500 ยังจะตัดออฟชั่นเกือบหมด โคตรเข้าใจยากเลยพวกนี้

คนที่ใช้คอม เค้าอยากใช้ ตัวxp pro ในราคา starter บอกเอาบุญแล้วกันนะจ๊ะ ไมโครซอฟท์

ผมขอพูดในฐานะ คนใช้ระดับบ้าน

ส่วนระดับองค์กร ค่อยว่ากันอีกที

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

Quote Originally Posted by Big View Post
    ตอนนี้ปัญหาที่น่าคิดมันอยู่ที่ว่า

มีซักกี่คนในบ้านเราที่ใช้แผ่นปลอม แล้วอยากเปลี่ยนมาซื้อแผ่นแท้ใช้(แบบจริงๆจังๆ)

ราคาแผ่น มันไม่สอดคล้องกับเศรษฐกิจในบ้านเรา คนทั่วไปได้เงินเดือนไม่มาก แต่ราคาแผ่นมันมากเกินเงินเดือน

แผ่นแท้น่าจะทำให้เข้าถึงง่ายขึ้น อย่างที่ผมบอกคือ
    1.แถมให้มากับโน้ตบุ้คป้ายแดง ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ (ไม่ใช่ไปจำกัดแต่รุ่นแพงๆ แบบทุกวันนี้)
    2.แถมให้มากับคอมชุด ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ
    3.คนที่ซื้อคอมประกอบเอง ก็อาจต้องซื้อแผ่นเอง แต่ได้ซื้อในราคาที่สอดคล้องกับเศษฐกิจในบ้านเรา (ที่ไม่ใช่แผ่นปลอม)

ผมนี่แหละคนหนึ่ง

ฝ่ายการตลาดไมโครซอฟท์

อาจต้องทำแผ่น OS แยกประเภท

Windows Seven for Consumer ราคาไม่เกิน 4,500.-
    Windows Seven for Business ราคาตั้งแต่ 7,000.- ขึ้นไป

OverclockZone Member amstel's Avatar

ด้วยหลายปัจจัยที่ไม่ใช้ของแท้
    1.แถวบ้านไม่มีขาย ขี้เกียจสั่ง
    2.จนชักหน้าไม่ถึงหลัง
    3.ชอบตัวโมที่สวยๆ
    4.ชอบลงใหม่โดยเฉพาะที่ออกใหม่ๆ
    5.ไม่ได้อวดร่ำอวดรวย
    6.อย่าบอกว่าคุณไม่เคยใช้ของปลอม
    พี่บิลเขารวยแล้วคงไม่ว่ากันนะ

OverclockZone Member nuttapum_plum's Avatar

Quote Originally Posted by mengchanchai View Post
    อืมม์..น่าคิดแฮะ
    เคยอ่านข่าวพบว่า windows xp ที่มีใช้กันทั่วโลก...ใช้ของแท้ 50% คิดเป็นเงิน = 0.5X (X = ราคาของ windows)
    ฉนั้น...ไอ้เจ้า 50% ที่เหลือ...ก็คือเงินศูนย์ที่ microsoft เก็บไม่ได้
    ทีนี้ ถ้าสมมติ microsoft ลดราคาลง ซักครึ่งหนึ่ง แล้วมีคนใช้ของแท้กัน 100% ทาง microsoft จะได้เงิน = 1(0.5X) = 0.5X
    มันก็จะเท่ากันพอดี
    แต่ในชีวิตจริง...ผมว่า ถึง microsoft ลดราคาลง 50% ก็คงมีคนใช้แผ่นแท้ น่าจะอยู่ราวๆ 60 - 70% นั่นก็คือเขาจะได้เงินเข้ากระเป๋า = 0.7(0.5X) = 0.35X เท่านั้น....น้อยกว่าเดิมที่ใช้ของแท้ 50% อยู่ = 15%
    ฉนั้น...ผมคิดว่ายังไงๆ เขาก็ไม่ยอมลดราคา ลงมากไปกว่านี้แน่นอน
    ความเป็นไปได้มากที่สุด..อาจลดลงได้ ประมาณ 20% จากราคาปัจจุบัน
    นั่นก็คือ ณ ตอนนี้ winxp ราคาประมาณ 5,000 บาท ...อาจจะเหลือ 4,000 บาท
    ถึงตอนนั้น ตัวท่านจะสนใจไหมครับ.....
    OK

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

แฟ่นแท้ เป็นเยี่ยงไร อยากประสบพบเห็นจังค๊าบ ไม่เคยเห็นเยย

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by jshow View Post
    แฟ่นแท้ เป็นเยี่ยงไร อยากประสบพบเห็นจังค๊าบ ไม่เคยเห็นเยย
    ...นั่นจิครับ บังไม่เคยได้จับของแท้สักที เคยเห็นแต่ใส่ซองอยู่ในตู้ที่ร้าน ขนาดตัวแผ่นยังไม่เคยเห็นเลย

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

เล่าสู่กันฟังนะครับ
    ผมทำงาน เป็น เจ้าหน้าที่ ในหน่วยงานราชการแห่งนึง ดูแลเกี่ยวกับระบบเนตเวิร์ค สารสนเทศ และ การพัฒนาเวปไซต์

เร็วๆนี้ ที่สำนักงาน มีการจัดซื้อ คอมพิวเตอร์ ชุดหนึ่ง จำนวนๆ 11 เครื่อง ทุกเครื่อง ต้อง เป็น สิ้นค้า แบรนด์เดียวกัน ทุกชิ้น และ มี มอก. รับรอง (แน่นอนว่าต้องเป็นพวกคอมพ์แบรนด์เนม เท่านั้น) และ วินโดว์ XP Home ถูกลิขสิทธิ์ 1 ชุดต่อ 1 เครื่อง .............
    เฉพาะวินโดว์ ก็ 4 พันกว่าบาทแล้วครับ

แต่เพื่อนๆ เชื่อไหมว่า .. ทุกเครื่องที่ผม เช็ค สเปค ของ ฮาร์ดแวร์ ก่อน แจ้ง ฝ่ายที่เป็นคนเซนต์อนุมัติรับของ

เป็น วินโดว์ที่ ทำการ Ghost มาจากต้นฉบับเดียวกัน ...

ส่วนแผ่น ไลเซนส์ ของ WIN Xp Home ... น่ะหรือครับ อยู่ ในซอง อย่างสะอาดเรียบร้อยที่สุด ปราศจากการแกะ เลย

ส่วนที่เค้าต้องการใช้ หรือ เสียงเงินซื้อมาจริงๆ ก็คือ ลิขสิทธ์ หรือ ไลเซนส์ นั่นเองครับ

ขนาดร้านค้า แบรน์ ดังๆ ยัง ทำแบบนี้ แล้วเมื่อไหร่ ของ แท้ จะเป็นที่นิยม และ เป็น บรรทัดฐาน ในการ ใช้งานของเราหนอ ...

ปล. ผมใช้ ของปลอมทั้งหมด ทั้ง วินโดว์ และโปรแกรม ...

อีก 1 ความคิดเห็นครับ เล่าสู่กันฟัง ^^
    Last edited by colingpowder; 2 Jan 2008 at 18:48:14.

Quote Originally Posted by colingpowder View Post
    เล่าสู่กันฟังนะครับ
    ผมทำงาน เป็น เจ้าหน้าที่ ในหน่วยงานราชการแห่งนึง ดูแลเกี่ยวกับระบบเนตเวิร์ค สารสนเทศ และ การพัฒนาเวปไซต์

เร็วๆนี้ ที่สำนักงาน มีการจัดซื้อ คอมพิวเตอร์ ชุดหนึ่ง จำนวนๆ 11 เครื่อง ทุกเครื่อง ต้อง เป็น สิ้นค้า แบรนด์เดียวกัน ทุกชิ้น และ มี มอก. รับรอง (แน่นอนว่าต้องเป็นพวกคอมพ์แบรนด์เนม เท่านั้น) และ วินโดว์ XP Home ถูกลิขสิทธิ์ 1 ชุดต่อ 1 เครื่อง .............
    เฉพาะวินโดว์ ก็ 4 พันกว่าบาทแล้วครับ

แต่เพื่อนๆ เชื่อไหมว่า .. ทุกเครื่องที่ผม เช็ค สเปค ของ ฮาร์ดแวร์ ก่อน แจ้ง ฝ่ายที่เป็นคนเซนต์อนุมัติรับของ

เป็น วินโดว์ที่ ทำการ Ghost มาจากต้นฉบับเดียวกัน ...

ส่วนแผ่น ไลเซนส์ ของ WIN Xp Home ... น่ะหรือครับ อยู่ ในซอง อย่างสะอาดเรียบร้อยที่สุด ปราศจากการแกะ เลย

ส่วนที่เค้าต้องการใช้ หรือ เสียงเงินซื้อมาจริงๆ ก็คือ ลิขสิทธ์ หรือ ไลเซนส์ นั่นเองครับ

ขนาดร้านค้า แบรน์ ดังๆ ยัง ทำแบบนี้ แล้วเมื่อไหร่ ของ แท้ จะเป็นที่นิยม และ เป็น บรรทัดฐาน ในการ ใช้งานของเราหนอ ...

ปล. ผมใช้ ของปลอมทั้งหมด ทั้ง วินโดว์ และโปรแกรม ...

อีก 1 ความคิดเห็นครับ เล่าสู่กันฟัง ^^

องค์กรของพี่ ไ่ม่สนคอมประกอบของชาว OCZ ดูหรอครับ ผมว่าแรงเร้าใจกว่าคอมชุดที่จัดมาอีกนะ อิๆ

OverclockZone Member Khow's Avatar

ที่มหาลัยผมแต่ก่อนก็เป็นแบบที่ว่าเหมือนกันซื้อเครื่องมาแถม XP Home ของแท้ไม่มีแม้แต่รอยแกะห่อของแท้
    ใช้ปลอมกันอยู่ดี
    แต่เดี๋ยวนี้เขาพัฒนาแล้วซื้อแผ่นแท้1ชุด+ ซื้อมัลติไลเซนส์ จาก ไมโครซอฟท์ (ส่วน windows โหลดใช้กันเองในองค์กร)
    ส่วน Vista แท้ผมขอบายเพราะงี่เง่ากับราคาที่ขาย (ทำไปได้วินโดวส์ราคาเกือบหมื่น) ใจน่ะมันอยากใช้ของแท้อยู่หรอกแต่ราคาน่ะสิมันไม่สนับสนุนให้ซื้อเลย

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

ใช้แม่มของปลอมเนี่ยแหละ บ้านจน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks