Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD ใหม่

ผมซื้อ HDD ใหม่ 80 Gb แต่เมื่อนำมาทำ Fdisk (win 98) เห็นแค่ 10,781 Mbytes) จะแก้ตรงไหนได้ครับ

Originally posted by vpkd-kp View Post
    ผมซื้อ HDD ใหม่ 80 Gb แต่เมื่อนำมาทำ Fdisk (win 98) เห็นแค่ 10,781 Mbytes) จะแก้ตรงไหนได้ครับ
    โอ หายไปตั้ง 70 G แนะ ผมไม่เคยใช้ Fdisk ใช้แต่ Patition Magic 8 ครับ ลองใช้ Patition Magic 8 ดูครับ

Comment

...

ลอง Format เป็น NTFS บน Win XP ดูครับ

Comment

win 98 อาจจะทำเป็น NTFS ไม่ได้นะ

ถ้าทำเป็น NTFS แล้วมันมองไม่เห็น Format เป็น FAT32 แทนครับ

Comment

ลง XP แทนครับ

Comment

70 กิก หายไปเยอะมาก

Comment

ใช้ แผ่น Xp แบ่งก็ได้คับ ง่ายกว่า Fdisk ประมาณ 100 เท่าเลยมั้ง ^.^ แบ่ง เป้น FAT32 หรือ NTFS ก็ได้

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำชี้แนะ ผมใช้ ตามคุณ TWK แนำนำครับ(พอดีรื้อดูแผ่น A: เก่าๆเจอพอดีเลยลองดู O.K. Work ครับ (ส่วนแบ่งจากแผ่น XP ลองแล้วครับ วิ่งมาหยุดที่ Start Window setup ทุกครั้ง

Comment

แผ่น win 98se ของผมก็เห็นแค่ 38 กิ๊ก ไม่เห็นเป็น 80 เหมือนกัน
                  ก็เลยใช้แผ่น XP เป็นตัวแบ่ง ก็แบ่งได้ครับ แต่ลักไก่เอา ตามขั้นตอนดังนี้ (ซึ่ง HDD ต้องไม่เคยผ่านการฟอร์แมต เป็น NTFS มาก่อน)
                  1.ใช้แผ่น XP บูท แล้วเข้าเหมือนจะลงตามปกติ
                  2.เมื่อถึงขั้นตอนแบ่งพาร์ติชั่น ก็แบ่งตามใจชอบ
                  3.เลือกไดรฟ์สักไดรฟ์นึง ฟอร์แมตเป็น FAT32 และเตรียมลง XP ในไดรฟ์นั้น เช่น ไดรฟ์ ซี
                  4.เมื่อฟอร์แมตเสร็จ มันจะก๊อปไฟล์บางส่วนลงไว้ใน HDD ขั้นตอนนี้ให้ ดีดแผ่นออก
                  5.จากนั้นให้เรารีสตาร์ทเครื่อง แล้วบูทจากแผ่น XP อีกรอบ
                  6.ทำตามข้อ 3 แต่เลือกคนละไดรฟ์กับข้อ 3 ซึ่งเป็นอีกไดรฟ์ที่เราแบ่งไว้ เช่น ไดรฟ์ ดี
                  7.ทำตามข้อ4 ถ้าแบ่งแค่ 2 พาร์ติชั่น ข้ามไปดู ข้อ9
                  8.ถ้าคุณแบ่งเป็น 2 พาร์ติชั่นขึ้นไป ก็ทำตั้งแต่ข้อ 3 ถึง 7 จนกว่าจะครบทุกไดรฟ์
                  9.จากนั้น ค่อยลงวินโดว์ 98 ตามปกติ.....

เหนื่อยหน่อยครับ แต่ผมลองแล้ว ได้ผล

Comment

Working...
                  X