Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบบว่าลังเลมากๆๆเลยครับบช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบบว่าลังเลมากๆๆเลยครับบช่วยหน่อยครับ

คือผมมีคอมอยู่เครื่องเดียวครับ เก่าแล้วอยากจะเปลี่ยนมากๆ แต่ว่าติดตรงที่เป็นช่วงต่อ ของรุ่นใหม่พอดีกลัวไปซื้อตอนนี้แล้ว จะกลายเป็นใจร้อนอดของดีกลัวไม่คุ้มราคาไป กะจะรอ phenom แต่ก็ไม่รู้จะอีกนานไหมกว่าจะได้ใช้ หรือมันจะน่าใช้หรือเปล่า แต่ถ้าถามว่าอยากเปลี่ยนไหมอยากเปลี่ยนมากครับ สเป็คตอนนี้คือ CPU Athlon XP 1800+ RAMddr 512 VGA Geforce FX 5600 ผมใช้เล่นเกมเป็นหลักตอนนี้ เล่นแทบไม่ไหวแล้วครับ ต้องปิดทุกอย่างแทบหมดเลย เอฟเฟ็ค แสงเงาปิดหมด เล่นpro2008ต้องเล่นlowเลยครับ Company of Heroes รอโหลดที แทบบ้าครับ ไปซื้อของเซเว่นหน้าปากซอยยังโหลดไม่เสร็จเลย เล่นก็กระตุก ช่วยแนะนำทีน่ะครับว่าผมควรจะรอต่อไปหรือว่าไปซื้อมาใหม่เลย แล้วถ้าซื้อใหม่ช่วยจัดให้ทีครับผมเน้นเล่นเกมเป็นหลัก งบผม 4 หมื่นครับ ไม่รวมจอขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกความเห็น

ถ้าจะซื้อตอนนี้เลย ซื้อพวก ซี่รี่ E ของ intel ไม่ก็ Q6600 จะดีกว่าอะครับ งบตั้ง 4หมื่น ถ้าจะรีบซื้อตอนนี้นะ
    แต่ถ้ายังอดทนรอไหว ผมว่ารอดูซักกุมภา-มีนา ให้ phenom มันเริ่มเข้าที่เข้าทางก่อนแล้วค่อยตัดสินใจดู
    ก็น่าจะได้ราคาที่ไม่แพงมากนะครับ เพราะไหนๆ จะซื้อทั้งทีแล้วก็น่าจะซื้อให้คุ้ม เล่นเกมได้ดังใจใช่ไหมอะครับ
    ช่วงไหนของค่ายไหน ใช้คุ้มให้ประโยชน์มากก็ซื้อค่ายนั้นอะครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ด้วยเกมส์ที่บอก ไม่จำเป็นต้องหา CPU ตัวละ 10000 มาใช้หรอกครับ
        ไม่คุ้มเลย ซื้อเครื่องใหม่ทั้งชุด เอาแค่เคช สัก 20000+- ก็แรงมากพอจะสนองความต้องการของท่านได้แล้วครับ เล่นได้ทุกเกมส์แล้วด้วยครับ

Comment

4 หมื่นได้เยอะมากนะครับ

ถ้าถามว่า น่ารอมั้ย ก็น่ารอนะครับ แต่! ถ้าอยากได้ตอนนี้ แต่ อยากได้CPUอนาคตด้วย ขึ้นอยู่กับบอร์ด(เป็นหลัก)

เป็นอีก 1 ทางเลือกนะคร้าบ

Comment

ขอชมเชยครับ ใช้งานได้คุ้มค่าดีครับ ส่วนเรื่องอัพเกรดผมว่าไม่ต้องไปกังวลเรื่อยลอยต่อของเทคโนโลยีก็ได้ เพราะเห็นว่าทั้งของ Intel และ AMD ก็มีบอร์ดหลาย ๆ ตัวที่รองรับ CPU รุ่นใหม่ด้วยเหมือนกัน ฉะนั้นไม่ต้องกังวลมาก แต่ศึกษาดูให้ดีก่อนละกันครับว่ารุ่นไหนเป็นรุ่นไหน ส่วนงบที่ใช้ของผมไม่เปลี่ยน HDD นะครับ เอาแค่ CPU/MB/RAM/VGA งบ 15k +- นิดหน่อย ผมจัดได้ประมาณนี้ครับ

CPU = X2 5200+ = 5,000 (จริง ๆ ผมไม่ได้ใช้ตัวนี้ ผมใช้ X2 6000+ ซื้อคุณ TAXI มา 5,400)
            MB = MSI K9AG Neo2 = 2,390 (จะใช้ตัวอื่นก็ได้ แต่ที่ผมแนะนำตัวนี้เพราะผมใช้อยู่ และ MSI รับรองว่ามันรองรับ Phenom ได้ แต่ใช้งานได้ไม่ครบทุก Feature นะครับ นั่นต้องไปใช้ AM2+ ยังเห็นแต่บอร์ดราคาแพง)
            RAM =อะไรก็ได้ DDR 667 1G*2 = 1,500
            VGA = 3850 256MB = 6,200 (เห็นว่า Advice ขายยี่ห้อ HIS ราคา 5,810 ครับ แต่คงต้องไปซื้อที่ OKcomputer ที่เซียร์นะครับ ผมไปหาตามพันธ์ทิพย์มันขายกัน 6,400)

ได้ 15,100 โดยประมาณ เกินงบมานิดนึง แต่ยังปรับลดได้อีก โดยเฉพาะ CPU ต้องใช้แค่ 4000+ ก็ถูกลงไปอีกครึ่งนึงเลย OC เก่ง ๆ แรงเกิน X2 5200+ ได้เลยแหละ ลองเอาไปเป็นแนวทางดูนะครับ
            Last edited by Some1; 3 Jan 2008, 20:30:51.

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Comment

ถามต่ออีกนิดครับ เรื่อง psu มีขนาด 500wattเต็มแบบไหนที่ดีๆมั่งครับ เงียบด้วยยิ่งดีเลย

Comment

Comment

ASUS 550W 3900

Comment

เอาคอมชุดมั๊ยเอ่ย...เอาไปดูซักชุดเเล้วกันนะครับ อีกทางเลือกครับ ราคาน่าดูน่าฟังกับคุณภาพนะ
                      http://www.atec.co.th/pc_%20X-zite%2...k-Edition.html

AMD Athlon™ 64 X2 Dual-Core Processor 6400+ (3.2GHz,1MB L2x2) *** Black Edition ***
                      AMD 690G, socket AM2
                      2048 MB RAM DDR2(800) PC6400 Dual Channel(1GBx2) (8GB max.)
                      320 GB harddisk 7,200rpm (16MB) Serial ATA II
                      Geforce 8600GTS 256 MB DDR3 128bit PCI-Express /w TV&DVI port, DirectX10.0, OpenGL 2.0, nVIDIA SLI Support
                      DVD +/- R/RW drive
                      35 in 1 Media Reader
                      56Kbps V.92 internal fax modem
                      Warranty 3yrs limited part & 1yr onsite services

Comment

ขอบคุณมาก ครับทุกคำตอบ

Comment

Working...
                        X