Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลังจาก burn ลำโพงมา ก็เกือบ burn การ์ดเสียงตัวเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลังจาก burn ลำโพงมา ก็เกือบ burn การ์ดเสียงตัวเอง

ผมตั้งกระทู้นี้มาเพื่อป้องกันคนที่มีนิสัยแบบผมนะคับ

มาเล่าสู่กันฟัง
    คือ ผมต้องการจะเปลี่ยนสาย 3.5mm ที่เสียบอยู่กับ sound (เหตผลที่สลับสายกันเพราะอยากลองอะไรแปลกๆอ่ะคับ) แล้ว sound ผมเสียบมันทุกรู ยกเว้นที่เป็น parallel ตอนที่เปลี่ยนก็ไม่ได้ปิดลำโพง พอสลับสายเสร็จ ทำการเปิดเพลง
    ไม่มีเสียง!!!!!!!

สลับใหม่กี่ทีๆ ก็ไม่มีเสียง
    เข้าไปดูใน control panel สรุป การ์ดเสียงหายไป
    (ในใจคิดว่า ชิบหายแล้วตู เพิ่ง burn sound card ไปเหรอเนี่ย)
    เลยลอง shutdown แล้วแกะ sound มาเป่าๆปัดๆดู

แล้วประกอบลงคอมเปิดดูใหม่
    ปรากดว่า คอม boot ไม่ขึ้นอีก
    (ในใจคิดว่า sound ไปแล้วแน่นอน เอาอาไรมาแลกกะ sound ก็ไม่แลก (แต่ถ้าเป็น onkyo ก็แลกนา))
    เลยแกะมาอีกรอบ แล้วทีนี้ไปจับโดน slot ที่เสียบของ sound แล้วโดนดูด (พลีกายเอาตัวเองเป็น ground) สรุปเอาไปประกอบอีกทีก็ใช้ได้ครับ

คือผมอยากเอาไว้เป็นอุทาหรเผื่อจะมีครัยที่ชอบทำแบบผมว่า ให้ปิดลำโพงก่อนเปลี่ยน jack ครับ

น่ากลัวครับ ใช้ซาวของอะไรอยู่ x-fi music ป่ะ หรือ 2zs

Comment

น่ากลัวจังเลยท่าน ไม่ใช่ที่ท่านลองเสียบหรอกแต่ที่ท่าน(พลีกายเอาตัวเองเป็น ground) นี้สิ สุดๆๆจริงๆๆ^^

Comment

X-Fi music คับ

Comment

จัดไป ข้อเสนอของท่านเพื่อคนอื่นๆๆที่อยากลอง

"คือผมอยากเอาไว้เป็นอุทาหรเผื่อจะมีครัยที่ชอบทำแบบผมว่า ให้ปิดลำโพงก่อนเปลี่ยน jack ครับ"

Comment

น่ากลัวจริงๆ

sound cad ผม ยิ่งต้องระวังๆ อยู่ด้วย

thnk

Comment

ลองเปลี่ยน Slot ยังครับท่าน...เผื่อมันจะฟื้น

Comment

อ่อ ขอโทดทีครับ
                ใช้ได้แล้วครับหลังเอาตัวเองเป็น ground โดนการ์ดเสียงดูด

Comment

ดันไป ประสพการณ์เล่าสู่กานฟัง ^^
                  Last edited by meekung123; 2 Jan 2008, 21:04:09.

Comment

สงสัยว่าท่านไม่ได้ต่อ สายกราวไว้ที่เคสท่านแน่ ไฟเลยดูด ^^
                    ตอนแรกผมก็จับเคสไม่ค่อยได้เลยท่าน เคสดูดประจำ หลังๆๆ ต่อสายกราวให้เคสไม่มีดูดเลยท่าน
                    (ที่ผมพูดไปนี้มานเกี่ยวกานมั้ยเนี่ยๆๆ - -*)[/QUOTE]

Comment

เสียบกันสดๆเลย เเล้วก็โดนดูดอีกต่างหาก ถ้าโดนดูดอย่างอื่นน่าจะดีกว่าครับ
                      Attached Files

Comment

ไม่ได้ต่อ ground อ่ะครับ
                        ไว้เด๋วมาต่อติดไว้กับตัว
                        เป็นมนุดสายฟ้า
                        หุหุ

ท่าน mrchosit ท่าจะชอบ sound test นีี้นะครับ
                        http://forums.overclockzone.com/foru...=140252&page=2

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                          ไม่ได้ต่อ ground อ่ะครับ
                          ไว้เด๋วมาต่อติดไว้กับตัว
                          เป็นมนุดสายฟ้า
                          หุหุ

ท่าน mrchosit ท่าจะชอบ sound test นีี้นะครับ
                          http://forums.overclockzone.com/foru...=140252&page=2

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                            ผมตั้งกระทู้นี้มาเพื่อป้องกันคนที่มีนิสัยแบบผมนะคับ

มาเล่าสู่กันฟัง
                            คือ ผมต้องการจะเปลี่ยนสาย 3.5mm ที่เสียบอยู่กับ sound (เหตผลที่สลับสายกันเพราะอยากลองอะไรแปลกๆอ่ะคับ) แล้ว sound ผมเสียบมันทุกรู ยกเว้นที่เป็น parallel ตอนที่เปลี่ยนก็ไม่ได้ปิดลำโพง พอสลับสายเสร็จ ทำการเปิดเพลง
                            ไม่มีเสียง!!!!!!!

สลับใหม่กี่ทีๆ ก็ไม่มีเสียง
                            เข้าไปดูใน control panel สรุป การ์ดเสียงหายไป
                            (ในใจคิดว่า ชิบหายแล้วตู เพิ่ง burn sound card ไปเหรอเนี่ย)
                            เลยลอง shutdown แล้วแกะ sound มาเป่าๆปัดๆดู

แล้วประกอบลงคอมเปิดดูใหม่
                            ปรากดว่า คอม boot ไม่ขึ้นอีก
                            (ในใจคิดว่า sound ไปแล้วแน่นอน เอาอาไรมาแลกกะ sound ก็ไม่แลก (แต่ถ้าเป็น onkyo ก็แลกนา))
                            เลยแกะมาอีกรอบ แล้วทีนี้ไปจับโดน slot ที่เสียบของ sound แล้วโดนดูด (พลีกายเอาตัวเองเป็น ground) สรุปเอาไปประกอบอีกทีก็ใช้ได้ครับ

คือผมอยากเอาไว้เป็นอุทาหรเผื่อจะมีครัยที่ชอบทำแบบผมว่า ให้ปิดลำโพงก่อนเปลี่ยน jack ครับ
                            - Burn ลำโพง
                            - Burn Sound Card
                            - นี่ท่านจะ Burn ตัวเองด้วยเหรอเนีย

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                              - Burn ลำโพง
                              - Burn Sound Card
                              - นี่ท่านจะ Burn ตัวเองด้วยเหรอเนีย
                              ใช่ครับ
                              เผื่อตอนร้องเพลงเสียงจะแจ่มขึ้นเหมือน burn ลำโพง

Comment

Working...
                              X