Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่แผ่นซีดี-กดถาดเข้า-ฟิ้วว~~..เครื่องดับ >.<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่แผ่นซีดี-กดถาดเข้า-ฟิ้วว~~..เครื่องดับ >.<

เนื่องจากว่า เครื่องผมมีซีดีไรท์เตอร์ ยี่ห้อซัมซุง อยู่แล้ว1ตัว ใช้งานได้ปกติ
    ผมไปซื้อ ดีวีดีไรท์เตอร์ sata ยี่ห้อ ไพโอเนีย มาใส่อีกตัว

ปกติผมใช้เครื่องอ่านแผ่นน้อย และก็ไรท์น้อยมากครับ
    ตอนนี้มันมีปัญหากับตัว ซีดีไรท์เตอร์ ซัมซุงครับ (ส่วนดีวีดีไรท์เตอร์ ที่ซื้อมาใหม่ใช้ได้ปกติ) เมื่อเกิดปัญหามีอาการแบบนี้ครับ

- พอกดถาดออก มันจะมีเสียงดังกุกๆกักๆ แต่ถาดไม่ยอมออก ต้องกดที่ครั้งถาดจึงออกมา
    - พอใส่แผ่น กดถาดเข้า เครื่องก็ ฟิ้ว....ดับไปเลย -.-" (ลองดูแล้วหลายแผ่น) เปิดใหม่ก็ไม่ติด ต้องทิ้งไว้สักพัก ถอดปลั๊กไฟเสียใหม่ถึงเปิดติด

ผมลองถอด ดีวีดีไรท์ ออกจากเครื่อง ปัญหาก็เปิดเหมือนเดิมครับ

รบกวนด้วยครับ -0-

ปล. PowerSupply ผมใช้ 450w น่ะครับ คอมซื้อมาประมาณ 4ปีแล้ว

CD samsung ป่วย เวลามันอ่านไม่ได้ ความจำเสื่อม(memบนบอร์ดCD) ถ้าไม่ค้าง ก็ดับ
    ถอดcd ตัวนี้ออกเลยดีกว่า

Comment

งั้นลองหาโปรแกรมพวก Everest SpeedFan อ่านค่าการจ่ายไฟของ PSU ดู หรือถ้าให้ชัวร์เข้าไปดูใน BIOS ว่ายังจ่ายไฟได้เต็มหรือไม่ ถ้าจ่ายไฟไม่เต็มก็เปลี่ยน PSU ด้วยก็ดีครับ

Comment

ลองเปลี่ยนPowerSupplyดูครับ

Comment

ซัมซุงของผมมันฉลาดครับ
          เวลาไม่ใส่แผ่นค้างไว้มันจะกดไม่ค่อยออก ต้องตบถึงจะออก
          แล้วเวลามันออกมา ถ้ามีแผ่นค้างอยู่ในถาดมันก็ไม่กลับเข้าไปนะครับ กดปุ่มหรือดันถาดเองก็ไม่อยากเข้าครับ
          แต่พอหยิบแผ่นออกจากถาดปุ๊บ มันชักถาดเข้าเก็บเองทันทีเลย

Comment

Originally posted by numpepsi View Post
            ซัมซุงของผมมันฉลาดครับ
            เวลาไม่ใส่แผ่นค้างไว้มันจะกดไม่ค่อยออก ต้องตบถึงจะออก
            แล้วเวลามันออกมา ถ้ามีแผ่นค้างอยู่ในถาดมันก็ไม่กลับเข้าไปนะครับ กดปุ่มหรือดันถาดเองก็ไม่อยากเข้าครับ
            แต่พอหยิบแผ่นออกจากถาดปุ๊บ มันชักถาดเข้าเก็บเองทันทีเลย
            ระบบอัจฉริยะ

Comment

sumsang ผม ถอดทั้งละ
              เล่นแผ่นอยู่ดีๆกำลังหมุนแรงๆเลย ดันเอาแผ่นออกมากระทันหันซะงั้น - -*

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                sumsang ผม ถอดทั้งละ
                เล่นแผ่นอยู่ดีๆกำลังหมุนแรงๆเลย ดันเอาแผ่นออกมากระทันหันซะงั้น - -*
                แล้วแผ่นไม่บินหรอคับท่าน

Comment

Originally posted by rhythm158 View Post
                  ระบบอัจฉริยะ
                  เป็นเหมือนกันเลยครับ 555+ sumsung มันเป็นแบบนี้เองเหรอ กดถาดออกดันไม่ออก พอถาดออกยื่นมือไปหยิบแผ่นถาดดันจะเข้าไปซะงั้น เหมือนมันกำลังหยอกล้อกับเราอยู่ -*-

กรณีไฟ PSU ไม่พอนิผมไม่รู้ว่าจะใช้หรือเปล่า เพราะว่าก่อนหน้านี้ ทุกอย่างใช้ได้ปกติเลยน่ะคับ ตัวซีดีไรท์ ซัมซุง ก็ใช้ได้ปกติเลย

แต่พอผมซื้อ ดีวีดีไรท์ ไพโอเนีย มา ตัวซีดีไรท์ ซัมซุง ผมก็เริ่มมีปัญหาแบบที่ว่าไว้ ตอนแรกผมก็คิดว่าไฟไม่พอ

ผมเลยถอด ดีวีดีไรท์ ออก เหลือแต่ ซีดีไรท์ ก็ไม่หายคับ เป็นเหมือนเดิมเลย

Comment

ที่มันไม่ค่อยออก อาจเป็นเพราะสายพาน มั้ง ถ้าไม่คิดไรมาก ก็ลองเอาไปซ่อม ดูครับ

ส่วนอาการดับ ( ปล. PowerSupply ผมใช้ 450w น่ะครับ คอมซื้อมาประมาณ 4ปีแล้ว )

วัตต์เต็มหรือป่าวครับ

Comment

อันนี้พาวเวอร์ไม่เกี่ยว ถอดซัมซุงทิ้งโลด

Comment

Originally posted by Thiwathit View Post
                        อันนี้พาวเวอร์ไม่เกี่ยว ถอดซัมซุงทิ้งโลด
                        ถ้าเป็นแบบนี้เศร้าเลย สงสัยที่ผมตัดสินใจซื้อ ดีวีดีไรท์ สงสัยจะมีลางสังหรณ์ว่า ซีดีไรท์จะเสีย -0-

เสียดายเหมือนกัน ตัวซีดีไรท์ ไม่ค่อยได้ไรท์แผ่นเท่าไร ส่วนมากของเอาแผ่นหนังที่เช่าจากร้านมาก็อปไว้ในเครื่องไว้ดูตอนว่างๆ -0-

Comment

สาเหตุที่ผมไม่เคยแนะนำให้ใครซื้อยี่ห้อซัมซุง

Comment

แต่ผมว่าหลังๆมานี่ไดร์พวกนี้ราคาถูกลง คุณภาพก็ห่วยลง ตามไปด้วย
                            อย่างกรณีเปิดถาดไม่ออกเนี่ย ผมเจอหลายยี่ห้อเลย ทั้ง CD และ DVD

Comment

ยี่ห้อไม่น่าเกี่ยว แต่เป็นที่ตัวเจ้าปัญหานั่นแหล่ะครับ ตัวนั้น ๆ ๆ เลยแหล่ะ ....

ถอดซะรื้อออกมาดูจะได้รู้ ๆ กันไปว่าสายไฟ หรืออะไรพัง ... ไหง ๆ ก็หมดประกันแล้วหนิ

Comment

Working...
                              X