Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5KR ??? ใครเจอปัญหาบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5KR ??? ใครเจอปัญหาบ้างครับ

คือหลัง flash bios หรือมีการแก้ไขบางค่าใน bios (ไม่แน่ใจว่าตัวไหน)

แล้วพอบูตใหม่มันก็ error
    ให้ setup/load default
    แต่ที่มันบอกเออเรอคือ... 00 USB MassStorage Detec...
    USB ที่ต่อก็ Printer/Mouse ???

bios เดิมๆ 02xx กับตัวใหม่ 0303 เป็นเหมือนกันครับ

เป็นเหมือนกัน แต่พอ Save BIOS หลังจาก Flash เสร็จก็หายนะครับ

อีกอย่างเป็นตอนที่เราถอดสายยกเครื่องไปที่ร้าน พอกลับมาต่อสาย USB เปลี่ยนช่องไปจากเดิมก็เป็น แต่พอเข้า BIOS แล้ว Save ค่าออกมาก็หาย

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
      เป็นเหมือนกัน แต่พอ Save BIOS หลังจาก Flash เสร็จก็หายนะครับ

อีกอย่างเป็นตอนที่เราถอดสายยกเครื่องไปที่ร้าน พอกลับมาต่อสาย USB เปลี่ยนช่องไปจากเดิมก็เป็น แต่พอเข้า BIOS แล้ว Save ค่าออกมาก็หาย
      อ่า งั้นเข้าทางไปอีกนิดครับ
      1. ผมมี ReaderCard ที่ต้องถอดสายเข้าออก บ่อย
      2. PSP ตอนลงเกมส์

งั้นข้างบนนี้คงเป็นปัญหาของผมครับ
      -*-
      แก้ไงเนี่ย ASUS จะทำให้เราเกลียดก็ตอนนี้ละ อย่าบอกว่า P5K ไม่เป็นนะ อุตสาห์เห็นตัวนี้ใหม่กว่า
      -*-

Comment

Originally posted by alice View Post
        อ่า งั้นเข้าทางไปอีกนิดครับ
        1. ผมมี ReaderCard ที่ต้องถอดสายเข้าออก บ่อย
        2. PSP ตอนลงเกมส์

งั้นข้างบนนี้คงเป็นปัญหาของผมครับ
        -*-
        แก้ไงเนี่ย ASUS จะทำให้เราเกลียดก็ตอนนี้ละ อย่าบอกว่า P5K ไม่เป็นนะ อุตสาห์เห็นตัวนี้ใหม่กว่า
        -*-
        ผมก็มีพวก Flash Drive หรือโทรศัพท์มือถือ พวกใช้ Hotswap ถอดเข้าถอดออกบ่อยไม่เป็นครับ เป็นแต่พวกอุปกรณ์ที่ต่ออยู่กับที่ซึ่งผมมี 4 ตัว คือ Mouse Scanner Webcam Printer เท่านั้นครับ

ส่วน P5K กับ P5KR ไม่ต่างกันเลยครับ นอกจาก P5KR มันใช้ Chip Southbridge เป็น ICH9R ต่อ RAID ได้เท่านั้นเองครับ

อีกนิด ผมใช้ USB HUB ต่ออุปกรณ์ทั้ง 4 ตัวเข้าด้วยกันเลย ตอนยกเครื่องไปที่ร้าน จะได้ถอดและเสียบสาย USB ทีเดียวก็ได้ทั้ง Scanner Printer Webcam Mouse ในคราวเดียวกันเลย ตอนถอดออกก็ดูก่อนว่าเสียบช่องไหน พอยกเครื่องกลับมาต่อก็เสียบช่องเดิมนั่นแหล่ะ ดึงออกและเสียบทีเดียวเสร็จ เปิดมาก็ไม่เจอปัญหาอย่างที่ว่าเลยครับ

Comment

P5K ไม่เป็นนะครับอาการนี้

Comment

Working...
          X