overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: เปิดเครื่องแล้วเสียงดังมากๆๆๆ

OverclockZone Member Dara_KiKu's Avatar

Unhappy เปิดเครื่องแล้วเสียงดังมากๆๆๆ

เครื่องเราอยู่ดีๆ มันก็เสียงดังมากเวลาเปิดเครื่องโดยไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร แต่พอเข้าสู่หน้าจอ เครื่องเริ่มใช้งานได้ เสียงก็เบาลงนิดนึงอ่ะ อยากเอาไปซ่อมมาก ๆ เลยแต่ตอนนี้ ยังไม่มีงบ ไม่รู้ว่าเท่าไหร่ เคยปรึกษาเพื่อน เพื่อนบอกว่าดังเพราะพัดลม ให้ถอดพัดลมออก แต่ก็ไม่รู้จะทำไง
    ขอบคุณทุกคนที่ให้คำปรึกษาและแวะมาอ่าน

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

มานดังมาก อาจจะเป็นเพราะพัดลม เหมือนที่เพื่อน ท่านบอกก็ได้คับผม เพราะตอนเปิดเครื่องไฟมานกระชาก ทำให้
    อุปกรณ์อย่างเช่น พัดลมมานทำงานกันเต็มที่ พอเครื่องเข้าที่ไฟที่ใช้ในระบบก็กลับมาเป็นปกติ ไม่กระชากเหมือนตอนบูตคับผม

ปล.อธิบายไม่ถูก ยังไงรอท่านต่อไปมาแนะนำเพิ่มล่ะกาน - -*
    ถ้าท่านบอกให้คนในนี้ไปช่วยทำให้ ผมรับรองว่าจะมีคนอาสาพร้อมที่จะไป ทำให้ท่าน เยอะแน่ๆๆท่าน ^^
    Last edited by meekung123; 2 Jan 2008 at 22:45:22.

OverclockZone Member torwash's Avatar

เครื่องผมตอนเปิดเสียงยังกะโรงสี พอเข้าวินโด้ก็เบาลงคับ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ในไบออสอ่ะมันจะมีฟีเจอร์ีตัวหนึ่งทำหน้าที่ควบคุมการหมุนของพัดลมที่ถ้าตั้ง Enable ไว้มันจะปรับความเร็วรอบของพัดลมซีพียูตามความร้อนของซีพียู ถ้ารำคาญก็เข้าไป Disable ซะก็ได้

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

เครื่องของผมตอนเปิดก็ดังเหมือนกันครับ แต่บางทีก็ไม่ดัง พอเข้า Windows ก็เงียบแสดงว่าปกติ ถ้าดูตาม rep บนแล้วสรุปว่าเสีย สงสัยทุกคนก็คงต้องพาไปซ่อมกันหมด

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

ถ้ามันดังตลอดก็คือผิดปรกติครับ

OverclockZone Member magnetic's Avatar

ถ้าใช้งานได้ปรกติก้ออย่าไปเครียดเลยคับ

เป็นที่พัดลมแน่นอนครับแบบนี้ ของผมก็เป็น ผมก็ไม่ใช่ช่างหรืออะไรหรอกนะครับ แต่มีพื้นฐานดี เลยแกะมาใส่จารบี (น้ำมันจักรแบบเดียวก็ดังใหม่แล้ว) แต่เวลาเราซื้อพัดลม ถ้าอยากให้เสียงมันเบาๆก็ต้องเลือกพวกมีลูกปืนครับ ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะมี จะไม่มีก็พวกตัวเล็กๆ สรุปก็คือ ถ้าอยากให้เสียงเบาลองแกะดูว่าเป็นที่พัดลมตัวไหน ถ้าพอจะซ่อมได้เองก็ดีครับ ถ้าทำไม่ได้เปลี่ยนก็คงหลายร้อย

OverclockZone Member magnetic's Avatar

Quote Originally Posted by nanami View Post
    เป็นที่พัดลมแน่นอนครับแบบนี้ ของผมก็เป็น ผมก็ไม่ใช่ช่างหรืออะไรหรอกนะครับ แต่มีพื้นฐานดี เลยแกะมาใส่จารบี (น้ำมันจักรแบบเดียวก็ดังใหม่แล้ว) แต่เวลาเราซื้อพัดลม ถ้าอยากให้เสียงมันเบาๆก็ต้องเลือกพวกมีลูกปืนครับ ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะมี จะไม่มีก็พวกตัวเล็กๆ สรุปก็คือ ถ้าอยากให้เสียงเบาลองแกะดูว่าเป็นที่พัดลมตัวไหน ถ้าพอจะซ่อมได้เองก็ดีครับ ถ้าทำไม่ได้เปลี่ยนก็คงหลายร้อย

ของผมดังหมดเลยยกเว้นลำโพงอ่ะคับทำไงดี

OverclockZone Member silvermoon's Avatar
    เมืองกรุง<=>นครปฐม

เสียงที่ดังตอนแรกแล้ว เบาลงนั้นมักจะเป็นพัดลม CPU ครับ เพราะเวลาเปิดเครื่อง CPU จะทำงานครับ
    พัดลมจึงเร่งรอบเพื่อระบายความร้อน ถ้ามันดังมากก็ลองถอดออกมาหยอดน้ำมันดูครับ พัดลมตัวอื่นไม่น่าจะดังแล้วเบาลงนะครับ...

OverclockZone Member meekung123's Avatar

Quote Originally Posted by magnetic View Post
    ของผมดังหมดเลยยกเว้นลำโพงอ่ะคับทำไงดี

จัดไปท่าน ถอย X3 เลย อิอิ
    +กาดซาวด้วยแจ่มเลยท่าน

ปล.แล้วแต่ชอบน่ะท่าน ชอบแนวไหนถอยแนวนั้นคับผม

OverclockZone Member Dara_KiKu's Avatar

OverclockZone Member one's Avatar

อยู่ที่ใหนครับเดี๋ยวผมไปแก้ใขให้ ฟรีครับ

OverclockZone Member damned's Avatar

เคยใช้P4 3.2 ปีสก๊อตคับ

ดังโคตรหูแตก พัดลมวิ่ง4000+ ตลอดเวลา

แถมซิงค์เดิมๆยังร้อน Idle 55-60 อีกต่างหาก

ปี่สก๊อต เร็ว ร่วง จ้วง นรก

Quote Originally Posted by one View Post
    อยู่ที่ใหนครับเดี๋ยวผมไปแก้ใขให้ ฟรีครับ
    นั่นแน่คิดอารายอยู่หรือป่าวท่าน

^^

ตอนเล่นเกมยิงกันกระหน่ำ จนไม่ได้ยินเสียงพัดลมแล้วมั้งครับ

Bookmarks

Bookmarks