Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีตรวจสอบอาการเสียไหมคับ M/N CPU RAM พยายามอยู่หลายวันแล้วไม่รู้ผล

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีตรวจสอบอาการเสียไหมคับ M/N CPU RAM พยายามอยู่หลายวันแล้วไม่รู้ผล

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนนี้มี ซีพียู และ แรม เสียบเข้าที่เมนบอร์ดซึ่งปกติเวลาต่อสายสัญญาณภาพ
    เข้ามอนิเตอร์ก้อจสามารถเห็นภาพและกดเข้าbiosได้ แต่อยู่ดีๆ(ซึ่งก็งงๆ)ก็ไม่มีสัญญาณภาพเลย
    เวลากดปุ่มTurn on ที่ตัวเครื่องPC และไม่มีเสียงร้องเตือนจากลำโฑงเคสด้วยว่าอะไรน่าจะเสีย
    อาการเมือเปิดสวิตท์
    1.ไฟจากพาวเวอร์เข้าที่บอร์ดตามปกติสังเกตจากพัดลมซีพียูที่หมุนตามปกติ
    2.เมื่อกดสวิตเปิดแล้วไม่สามารถปิดได้จนกว่าจะถอดสายปลั๊กออก
    3.ไม่มีเสียงร้องเตือนจากลำโพงเคส

ตอนนี้ผมสันนิษฐานว่าเมนบอร์ดน่าจะเสียเพราะไม่มีเสียงเตือน และตัวซพียูผมลองแกะออก
    มาดูแล้วก็ปกติดีไม่มีรอยไหม้รึผิดปกติ จะเป็นที่แรมก็ไม่น่าจะใช่เพราะถ้าใช่น่าจะมีเสียงร้องเตือนแล้ว
    ใครพอมีวิธีทดสอบมั่งคับ อย่าบอกนะว่าให้ผมลองหาบอร์ดอื่นมาใส่ดูเพราะถ้าหากผมมีบอร์ดอื่น
    ให้ลองผมคงไม่มาโพสถามในนี้

ตอนนี้ลอยบอร์ดอยู่รึเปล่าครับ ผมสงสัยว่าจะลง ground ^_^

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
      ตอนนี้ลอยบอร์ดอยู่รึเปล่าครับ ผมสงสัยว่าจะลง ground ^_^

ไม่เข้าใจน่ะคับ ช่วยขยายนิดนึง หมายถึงเอาบอร์ดออกมานอกเคสหรือเปล่า

Comment

ลองเปลี่ยนถ่านดู

Comment

Originally posted by chaiwatz View Post
          ลองเปลี่ยนถ่านดู

ลองแล้วคับไม่ได้ผล

Comment

ตามนี้น่ะครับ

เอา MB CPU VGA RAM ออกมาแค่นี้น่ะ ลองเทส นอกเคสน่ะครับ ถ้าเมนบอร์ด มี VGA ออนบอร์ดไห้ไช้ ของเมนบอร์ดครับ ไส่แรมตัวเดียวพอ

เอา เม้า กับ คีบอร์ดออกด้วย

เพราะจากที่เคยเจอ อยู่ๆ บูทไม่ติด ก็เอา คีบอร์ดออก แล้ว บูทติด เสียบไปไหม่ไม่ติด

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
              ตามนี้น่ะครับ

เอา MB CPU VGA RAM ออกมาแค่นี้น่ะ ลองเทส นอกเคสน่ะครับ ถ้าเมนบอร์ด มี VGA ออนบอร์ดไห้ไช้ ของเมนบอร์ดครับ ไส่แรมตัวเดียวพอ

เอา เม้า กับ คีบอร์ดออกด้วย

เพราะจากที่เคยเจอ อยู่ๆ บูทไม่ติด ก็เอา คีบอร์ดออก แล้ว บูทติด เสียบไปไหม่ไม่ติด
              เคยลองแล้วอีกเหมือนกันคับ ตอนนี้ที่ผมคิดได้คือต้องหาบอร์ดอื่นมาลอง แต่หาไม่ได้เลยต้องลอง
              มาโพสถามก่อนเผื่อใครมีวิธีทดสอบแบบอื่น

Comment

แง่วๆๆ ถ้าลอยบอร์ดแล้วก็ยังเงียบ สงสัยต้องลองหาบอร์ดดีๆมาลองแล้วล่ะครับ

จะได้รู้กันไปเลยว่าหมู่รึจ่า ^_^

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
                  แง่วๆๆ ถ้าลอยบอร์ดแล้วก็ยังเงียบ สงสัยต้องลองหาบอร์ดดีๆมาลองแล้วล่ะครับ

จะได้รู้กันไปเลยว่าหมู่รึจ่า ^_^

หาบอร์ดมาลองยังหาไม่ได้คับ เลยลองมาถามดูเผื่อใครมีวิธีเฉพาะตัวในการทดสอบ

Comment

อย่างนี้เป็นที่แรมแล้วล่ะ มีตัวเดียวหรือครับ

แรมเสียไม่จำเป็นที่จะต้องมีเสียงร้องครับ บางที่เข้าวินโด้ไม่ได้ จอฟ้าเองก็มี

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
                      อย่างนี้เป็นที่แรมแล้วล่ะ มีตัวเดียวหรือครับ

แรมเสียไม่จำเป็นที่จะต้องมีเสียงร้องครับ บางที่เข้าวินโด้ไม่ได้ จอฟ้าเองก็มี
                      ไม่น่าใช่แรมคับ เพราะปกติบอร์ดตัวนี้ถ้าแรมเสียจะร้องคับ

Comment

คำว่าลอยบอร์ดคือยกบอร์ดออกมาเทสนอกเคสคับใช้กล่องบอร์ดนั่นแหละรองระวังอย่าเอาของที่นำไฟฟ้าไปใกล้ก็พอ

Comment

ถามผู้รู้หน่อยคราบ
                          ตอนนี้เมนบอทของผม ขามันหักและก็ลม มีวิธีแก้ยังไงบ้างคราบ

Comment

ลองเปลี่ยนรางปลั๊กไฟดูครับ

Comment

Working...
                            X