overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: iPOD หรือ Meizu ดี

OverclockZone Member

Default iPOD หรือ Meizu ดี

คือตอนนี้ผมกำลังดูๆ ของมือสองอยู่
    พอดีมีออพชั่นที่น่าสนใจอยู่สองตัว แต่เลือกไม่ถูก
    เลยอยากถามความเห็นท่านๆ ทั้งหลายว่าผมควรจะเลือกตัวไหนดี
    ระหว่าง

iPOD VDO 30 GB ตัวนี้เหลือประกันเดือนนึง ของครบ ราคา 5500
    กับ Meizu M6 8GB ตัวนี้เหลือประกันสิบเดือน ของครบเหมือนกัน ราคา 5000

พอดีผมเพิ่งจะเคยเล่น PMP เลยไม่่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่
    อยากจะขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member longbo_arpache's Avatar

เด๊วผมจะกล่าวคร่าวๆนะครับเกี่ยวกะประสิทธิภาพที่ผมพอรู้

ipod vdo ผมใช้ตัว 80GB อยู่ วัสดุที่ใช้คุณภาพดีครับ แต่ด้านหลัง เป็นสแตนเลสเงาแว๊บ เป็นรอยขนแมวง่ายมาก ถ้าท่านพี่ซื้อเครื่องมือ 2 มา ลองดูด้านหลังแล้วอย่าตกใจนะครับ เพราะมันเป็นทุกเครื่อง ฮ่าๆ เฟริมแวร์ รุ่นนี้ ภาษาไทย แจ่มมากครับ อักษรไม่เลื่อน ใช้งานง่าย แต่เสียอย่างเดียว เวลาเอาเพลงลง เอาหนังลง ต้องผ่านโปรแกรม ครับ ถ้าไม่ผ่านโปรแกรม จะฟังไม่ได้ เป็นแค่ handy drive ธรรมดาเลย หนังหรือเพลงที่เอาลงผ่านโปรแกรม ไม่สามารถ เอาออกไปลงคอมเครื่องอื่นได้ เพราะมันเป็นลิขสิทธ์ทางแอปเปิ้ลครับ (แต่มันมีวิธีเอาออก อิอิ) แล้วอีกอย่างนึงคือ ipod ไม่สามารถทำไรได้นอกจากดูหนัง ฟังเพลง ดูรูป ครับ fm ซื้อเพิ่ม อัดเสียงซื้อเพิ่ม ของยี่ห้อนี้ แพงทุกอย่างครับ

meizu m6 วัสดุ ดูจากเนื้องานแล้ว คล้ายๆกะ ipod มาก ข้างหลังเป็นแบบเดียวกัน คือเป็นรอยง่าย แต่ด้านหน้าดูวัสดุห่วยกว่านิดหน่อย ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่า รุ่นนี้สามารถลงไทยได้ฤยังนะครับ แล้วถ้าลงไทยได้ ตัวอักษรจะเป็นปกติฤป่าว หรือว่า มันเป็นแบบบรรทัดเดียว แต่ที่มีดี รุ่นนี้น่าจะทำได้หลายอย่าง ฟังได้ทั้ง fm และ อัดเสียงได้ด้วย ปุ่มกด เป็นแบบ ทัชแผด เหมือนกะ ipod ที่เรียกว่า คลิ๊กวิล ครับ ใช้นิ้ว แตะๆ หรูดี อิอิ

ส่วนเรื่องเสียงต้องไปลองฟังเองดีกว่าครับ ที่ร้านเฮียมั่นคง ก็มีลองฟังลองเล่นครับ
    อ่อ เรื่องประกัน ipod มันจะหมดประกัน สามารถ ต่อประกันได้ครับ แต่เสียงตังเพิ่ม ส่วน m6 ผมไม่แน่ใจ

ปล.ถ้าจะซื้อลองดูความคุ้มค่า กะงานที่ใช้ อ่าครับ เพราะอย่าง m6 ถ้าจะดูหนัง ใส่ได้ประมาณ 10 เรื่องเต็มแระ อันนี้คือไม่ใส่อย่างอื่นเลยนะ แต่ถ้าเน้นฟังเพลง ก็ได้แหละครับ ส่วน vdo ความจุเยอะอยู่แล้ว ชิลๆครับ
    Last edited by longbo_arpache; 4 Jan 2008 at 16:20:17.

OverclockZone Member magzaa's Avatar

เหมือน ipod จะคุ้มกว่านะ 30 g แหนะ ถ้าเอามาดูหนัง ฟังเพลง อย่างเดียว

OverclockZone Member osmosis24's Avatar

ผมว่าแล้วแต่ความชอบน่ะครับ

อีกทั้งเรื่อง ของการใช้งานด้วย เพราะ meizu ฟัง fm ได้ และ อัดเสียงได้

แต่ ipod ได้ในเรื่อง ของ ความ จุ แต่ไม่สามารถ อัดเสียงได้ หรือ ฟัง fm ได้ เว้นแต่ จะซื้อ อุปกรณ์เสริม

OverclockZone Member ongwezaa's Avatar

Meizu M6 อัพ firmware ให้อ่านภาษาไทยได้แล้วนะคับ

แต่ยังไม่สมบูรณ์เท่าไหร่ เพราะพวกวรรณยุกต์ยังลอยๆอยู่ บางตัวก็ไม่ขึ้นคับ แต่ตัวพยัญชนะ แสดงได้ครบหมดคับ

ผมใช้ M6 อยู่ เสียงดีคับ

OverclockZone Member shadowmoon's Avatar

Meizu มีประกันมากกว่าก็ไม่ได้ช่วยอะไรเพราะศูนย์ไทยต้องส่งไปซ่อมที่จีนอีกที
    ผมแนะนำ i pod ครับ ทนมั่กๆ เพื่อนผมใช้มาปีกว่าๆไม่เคยซ่อม เสียงดี เพราะผมก็ใช้อยู่
    เสียตรงไม่มีวิทยุ กับ อัดเสียง

OverclockZone Member longbo_arpache's Avatar

แต่ pmp ถ้าจะให้ชอบจริงๆ ต้องยี่ห้อ maxian สุดยอดครับ ดู dvd นิยังกะดูหนัง hidef เหอะๆ จับโยนๆ ลงใส่ได้เลย ไม่ต้องแปลงไฟล์ แจ่มมากกกกกก

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

เทไห้ IPOD ViDEO เรื่องเสียงล้วนๆเลย

MZ เสียงเบสไม่ลึก แห้งๆ ลองฟังดู ครับ แนะนำไห้ฟังกับ หูฟัง แบบ In-Ear

Bookmarks

Bookmarks