Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ ออนบอร์ดตั้งแชร์แรมยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ ออนบอร์ดตั้งแชร์แรมยังไงดีครับ

ผมตั้ง auto ถ้าเล่นเกมส์ มันจะดึงมาให้เองถึง 256 ไม๊ครับ

ตอนนี้ปกติ มันดึง 64 อยู่ครับ

จำเป็นต้องตั้ง 256 ตั้งแต่แรกเลยไม๊ครับ

บางเกมจะดึงให้เอง แต่บางเกมมันไม่ดึงให้นะครับต้องตั้งไว้ ขึ้นอยู่กับแรมในระบบด้วย ทางที่ดีผมว่าน่าจะกำหนดไว้จะดีกว่าครับ เพราะจะได้ไม่ต้องมาตั้งใหม่ตอนเล่นไม่ได้

Comment

ผมว่าตั้งautoไว้ดีกว่า แต่ถ้าแรมเยอะจริงก็ตั้งไว้ตายตัวเลย

Comment

ลองดูดิ ตังมากสุด กะน้อยสุดแทบไม่ต่าง ไม่เฃื่อลองดูดิ เทสดูพวกโปรแกรม 3dbenchmark

Comment

Originally posted by คน View Post
          ลองดูดิ ตังมากสุด กะน้อยสุดแทบไม่ต่าง ไม่เฃื่อลองดูดิ เทสดูพวกโปรแกรม 3dbenchmark
          อย่าเอาโปรแกรม3DMarkมาเทสเพื่อดูผลของแรมนะครับ มันไม่ค่อยมีผลกับโปรแกรมพวกนี้ แรมเยอะมีผลเวลาเล่นเกมแล้วเปิดความละเอียดสูงๆ effectเยอะๆครับ

Comment

ปกติมันปรับตอน POST ครับ
            มันจะดูว่ามีแรมเยอะแค่ไหน
            ิปรับเองดีกว่าแล้วแต่เกมว่าต้องใ้ช้เท่าไหร่
            และเรามีแรมเท่าไหร่
            อย่าง 512 MB ผมแนะนำให้ share แค่ 32-64
            เพราะอย่าลืมว่าเราต้องใช้แรมกับตัว OS และ Application อื่นด้วย
            ไม่งั้นกระตุกเพราะระบบดึงแรมไปใช้งานครับ
            ถ้าจะแชร์ 256 MB ผมว่าควรจะมีแรม 1 GB เป็นอย่างต่ำเพราะว่าจะแบ่งเป็น 256+768 MB
            หรือไม่ก็ซื้อการ์ดจอมาใช้ต่างหากก็จะได้ประสิทธิภาพที่ดีกว่าครับ

Comment

ก้าดจอออนบอด ก็ไม่ได้แรงอยู่แล้ว ซึ่งเอาแรมมากไป ก็เหมือนเอาไปทิ้งน้ำ ตั้งไว้ให้ระบบใช้ดีกว่าครัย

Comment

Working...
              X