Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผลเทส Super Pi ใช้ที่กี่ M ถึงจะถือว่า OK ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผลเทส Super Pi ใช้ที่กี่ M ถึงจะถือว่า OK ครับ

ดังรูปผมเทสที่ 1 M ผ่านแล้วแต่ยังไม่ได้เทสขนาดอื่น ส่วนค่า Cl นั้นในค่า (tRAS) นั้นเป็นแค่ 8 นั้นถือว่าดีไหม

512,1,2,32
    ส่วนตัวผมเทสหมด ทุกความถี่ ^^

Comment

OK ในความหมายที่คุณหมายถึงคืออะไรหละ?

ถ้าเป็นผมจะตีความหมายว่าเสถียรในระดับนึงก็แล้วกัน
      หากผมใช้ cpu 2หัว ผมจะเลือกเทส 32M พร้อมกันทั้ง2หัว ผ่านได้ถือว่าโอเชแค่ในระดับนึง ย้ำ..แค่ในระดับนึง
      เรื่องค่า tRAS ไม่จำกัดว่าจะมากหรือน้อยที่เรียกว่าดี ทั้งหมดนั้นมันขึ้นกับความสามารถของแรมที่คุณมีอยู่ในมือ หลักๆแบบง่ายๆก็ตอบได้เลยว่ายิ่งน้อยยิ่งดี แต่แรมคุณจะวิ่งไหวไม่หละ หากลดต่ำแล้วต้องแลกมาด้วยการเพิ่มไฟ หรือสูญเสียบัสที่อาจทำให้ลดน้อยลงได้ ก็สุดแท้แต่จะเลือกละกัน ว่าจะให้แรมวิ่งสูตรไหร ถึงจะตอบสนองความต้องการของผู้ใช้งานได้อย่างสูงสุด

Comment

Originally posted by dears View Post
        OK ในความหมายที่คุณหมายถึงคืออะไรหละ?

ถ้าเป็นผมจะตีความหมายว่าเสถียรในระดับนึงก็แล้วกัน
        หากผมใช้ cpu 2หัว ผมจะเลือกเทส 32M พร้อมกันทั้ง2หัว ผ่านได้ถือว่าโอเชแค่ในระดับนึง ย้ำ..แค่ในระดับนึง
        เรื่องค่า tRAS ไม่จำกัดว่าจะมากหรือน้อยที่เรียกว่าดี ทั้งหมดนั้นมันขึ้นกับความสามารถของแรมที่คุณมีอยู่ในมือ หลักๆแบบง่ายๆก็ตอบได้เลยว่ายิ่งน้อยยิ่งดี แต่แรมคุณจะวิ่งไหวไม่หละ หากลดต่ำแล้วต้องแลกมาด้วยการเพิ่มไฟ หรือสูญเสียบัสที่อาจทำให้ลดน้อยลงได้ ก็สุดแท้แต่จะเลือกละกัน ว่าจะให้แรมวิ่งสูตรไหร ถึงจะตอบสนองความต้องการของผู้ใช้งานได้อย่างสูงสุด

ไม่ค่อยเห็นเป็นทางการมานานแล้วแหะ

Comment

32 ครับ

Comment

ถ้าจะวัดความเสถียรผมว่าเล่น prime หรือ orthos ดีกว่า

Comment

ถ้าวัดความเสถียร ใช้โปรแกรมอะไรก็ได้ครับ ที่ทำให้ CPU วิ่ง 100% ตลอดเวลาได้ ในขณะนี้ผมเห็นว่า Render SolidWorks แหละครับ สุดยอดแล้ว และ Super PI 32 M 2 คอร์

Comment

และทั่วๆ ไปที่เอามาโชว์หรือทำสถิติโลกกันเนี่ย

นิยมใช้เท่าไหร่กันครับ ที่เป็น มาตรฐานกลาง
                GLORIOUS PC MASTER RACE
                May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                  และทั่วๆ ไปที่เอามาโชว์หรือทำสถิติโลกกันเนี่ย

นิยมใช้เท่าไหร่กันครับ ที่เป็น มาตรฐานกลาง
                  ผมว่า
                  1mb ครับ

Comment

ผม test ที่ 1MB ตลอดเลยครับ เร็วดี

ถ้าจะเอาจริงจังก็ 32MB สองหัวเลยครับ

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post

ส่งผลขึ้น Hall Of Fame ก็ลองเทสตามนี้งับ
                      SuperPi 1 M (1หัว)
                      SuperPi 32 M (1หัว)
                      PiFast
                      wPrime 1024m
                      wPrime 32m

Comment

ผม32 อ่ะ

Comment

1 m ครับ ถ้าจะเอา stable เล่น prime ซัก 20+ ชม. ดีก่า

Comment

เทสเสถียรเอา orthos ดีกว่าครับ ลุ้นดี

Comment

Working...
                            X